Binciken littafin Yearbook yana nuna halayen ibada a lokacin bala'i

Da James Deaton, Manajan edita na 'Yan Jarida

A farkon wannan shekarar, Littafin Yearbook of the Brothers Ofishin ya gudanar da bincike yana neman shugabannin jama'a da su auna dabi'ar ibadarsu yayin bala'in COVID-19. Fiye da ikilisiyoyin ’yan’uwa 300 ne suka halarci binciken, wanda ke wakiltar fiye da kashi ɗaya bisa uku na kusan adadin ikilisiyoyi 900 da ke cikin ikilisiyar.

Binciken ya tambayi ikilisiyoyin game da hanyoyi daban-daban da suke bautawa, da kuma ba da ra'ayi kan duk wani zaɓi na ibada ta kan layi da suka bayar saboda cutar. Akwai kuma tambayoyi da suka shafi ƙalubalen da ikilisiyoyi suka fuskanta wajen ƙidayar halartar ibada.

Sakamako sun tabbatar da cewa kaso 69 (kashi 84) sun yi ibada a cikin mutum, amma sun tsaya kuma sun sake farawa cikin mutum aƙalla sau ɗaya. Hakanan, ɗimbin kaso na ikilisiyoyin sun daidaita don ba da wani nau'i na zaɓin bautar kan layi. Daga cikin waɗancan ikilisiyoyin da aka bincika, kashi XNUMX cikin ɗari sun yi ibada ta kan layi, ko an watsa shi kai tsaye, an riga an yi rikodin don kallo daga baya, ko kuma wata hanyar haɗin gwiwa.

Yin nazarin halayen ibada ta kan layi, binciken ya nuna cewa kusan kashi 77 cikin ɗari na ikilisiyoyin da suka amsa ba su ba da wani zaɓi na ibada ta kan layi ba kafin farkon cutar. Lokacin da aka tambaye su ko sun shirya ci gaba da ba da zaɓuɓɓukan ibada ta kan layi a nan gaba, mafi rinjaye (kashi 72) sun ce za su yi hakan akai-akai.

Babu wata babbar fasaha mai suna lokacin da aka tambayi ikilisiyoyin game da dandamalin da ake amfani da su don bautar kan layi. An yi amfani da zuƙowa da kashi 43 cikin ɗari na ikilisiyoyi masu amsawa, Facebook da kashi 47, da YouTube da kashi 45 cikin ɗari.

Ta yaya cutar ta shafi halartar ibada? Yawancin ikilisiyoyin sun ga raguwar halartan kai tsaye, amma samuwar ibada ta kan layi ya sa wasu sun ga karuwar halarta gabaɗaya. A zahiri, kashi 21 cikin 19 na waɗanda ke amsa binciken sun ce halartar ibadarsu ta kan layi ya ɗan fi zuwa gaban kansu kafin COVID-8, kuma kashi XNUMX cikin ɗari sun ce ya fi halartar gaban kansu kafin barkewar cutar. .

Lokacin da aka tambaye shi game da kayan aikin waɗanda ke shiga kan layi, ikilisiyoyi masu amsa sun nuna nau'i daban-daban:
- Kashi 95 cikin XNUMX sun ba da rahoton halartan membobin na yanzu.
- Kashi 77 cikin XNUMX sun ba da rahoton halarta ta dangi / abokai / abokan aiki na membobin yanzu.
- Kashi 64 cikin dari sun ba da rahoton cewa masu halarta sun rayu fiye da sa'o'i biyu daga ginin cocin.
- Kashi 57 cikin XNUMX sun ruwaito halartan iyali/abokai/abokan aikin limamin cocin.
- Kashi 56 cikin ɗari sun ba da rahoton halartar tsoffin membobin.
- Kashi 48 cikin XNUMX sun ba da rahoton halartar mutanen da ba su da alaƙa da coci a baya
- Kashi 40 cikin XNUMX sun ba da rahoton masu halarta daga al'ummar yankin.
- Kashi 26 cikin ɗari sun ba da rahoton halartar mutanen da ke wajen Amurka.
- Kashi 18 cikin ɗari sun ba da rahoton halartan mutanen da ke sha'awar zama mambobi.

Kidayar halartar ibada ya kasance ƙalubale ga ikilisiyoyi da yawa, idan aka yi la'akari da buƙatar samar da wani nau'i na zaɓin bautar kan layi. Wasu ikilisiyoyin ba su yi ƙoƙarin ƙirga ayyukan kan layi ba saboda dalilai iri-iri. Waɗancan ikilisiyoyin da suka fara amfani da fasahohin yawo akai-akai sun lura da rashin daidaituwa tsakanin dandamali kan yadda ake bin diddigin kallo.

Tare da Zuƙowa, halarta ya fi sauƙi don ƙidaya, amma galibi yana da wahala a faɗi yawan mutane a cikin gida ke halarta, tare da wasu ƴan uwa suna shawagi a ciki da waje. Ma'auni don Facebook da YouTube sun fi rikitarwa. Waɗanda suka yi amfani da waɗannan dandamali guda biyu sukan yi mamakin abin da za su yi game da “ra’ayoyi” waɗanda ke daɗe na ɗan ɗan lokaci. Wasu ba su da tabbacin yadda za a kula da ra'ayoyin da ke faruwa bayan an gama hidimar ibada sannan kuma ana ci gaba da kallonta akan layi.

A taƙaice, ikilisiyoyin da yawa sun mayar da martani game da cutar ta hanyar samar da wani nau'i na zaɓi na ibada ta kan layi, amma halartar bin diddigin yana da wahala saboda dalilai da yawa kuma wasu sun ƙare kawai saka idanu kan ayyukan kan layi maimakon ƙoƙarin ƙididdige su.

Ofishin Yearbook Office ya ci gaba da yin la’akari da martanin binciken, musamman waɗanda suka shafi ƙidayar halartar ibada, yayin da take shirin aika fom ɗinta na shekara-shekara zuwa ikilisiyoyi a watan Janairu. Za a ba da ƙarin umarni ga ikilisiyoyi a lokacin.

- Littafin Yearbook of the Brothers Ma'aikatan su ne James Deaton, manajan editan 'Yan Jarida, da Jim Miner, ƙwararren Likitan Yearbook.

‑‑‑‑‑‑

Nemo ƙarin labarai na Church of the Brothers:

[gt-link lang = "en" lakabin = "Turanci" widget_look = "flags_name"]