Muminai

Abin da muka yi imani

Babban mahimmancin Ikilisiya na ’yan’uwa ba ƙa’ida ba ce, amma sadaukarwa don bin Kristi cikin sauƙi mai sauƙi, zama almajirai masu aminci a duniyar zamani. Kamar sauran Kiristoci, ’Yan’uwa sun yi imani da Allah a matsayin Mahalicci kuma mai ƙauna. Muna shaida Ubangijin Almasihu, kuma muna neman Ruhu Mai Tsarki ya yi mana ja-gora a kowane fanni na rayuwa, tunani, da manufa.

Muna riƙe Sabon Alkawari a matsayin littafin jagora don rayuwa, yana tabbatar da shi bukatar yin nazarin Nassosi na tsawon rai da aminci. ’Yan’uwa sun gaskata cewa Allah ya bayyana wata manufa mai bayyanawa ga iyalin ’yan Adam da kuma sararin samaniya ta wurin Nassosin Ibrananci (ko Tsohon Alkawari), kuma a cikin Sabon Alkawari. Muna riƙe Sabon Alkawari a matsayin tarihin rai, hidima, koyarwa, mutuwa, da tashin Yesu Almasihu daga matattu, da na farkon rayuwa da tunanin Ikilisiyar Kirista.

Bin Yesu Kristi da aminci da biyayya ga nufin Allah kamar yadda aka bayyana a cikin Nassosi sun sa mu nanata ƙa’idodin da muka gaskata suna da muhimmanci a almajiranci na gaskiya. Daga cikin waɗannan akwai zaman lafiya da sulhu, rayuwa mai sauƙi, amincin magana, da hidima ga maƙwabta na kusa da na nesa.

(An zana daga "The Brothers Heritage," College Elizabethtown)

Abin da ake nufi da zama Kirista

Kalmomi na musamman sun bambanta daga ikilisiya zuwa ikilisiya kamar yadda ake karɓar membobi cikin ikilisiya, amma duk suna tabbatar da bangaskiyarsu ga Yesu Kiristi a matsayin Ubangiji da Mai Ceto. Sun yi alkawari za su juya daga zunubi kuma su yi rayuwa cikin aminci ga Allah da kuma ikilisiya, suna ɗaukar misali da koyarwar Yesu a matsayin abin koyi. ’Yan’uwa kada ku daina tattauna abin da wannan abin koyi yake nufi ga rayuwar mumini ta yau da kullum.

Neman bin Romawa 12:2, “Kada ku zama kamar wannan duniya” (NRSV), ’yan’uwa sun nace kada ’yan’uwa su bi misalin duniya da ke kewaye da su cikin rashin tunani. A wani lokaci na farko, abubuwa kamar su tufafi, gidaje, da gidajen taro sun bayyana sarai yayin da muke neman yin abin da ake kira “rayuwa mai sauƙi.” ’Yan’uwa sun ƙi shiga soja kuma sun yi rashin ƙarfi sa’ad da ake fuskantar tashin hankali. Mun ƙi yin rantsuwa ko kuma mu je kotu don mu magance matsaloli. Waɗannan ayyukan sun bambanta mu da duniya.

A yau muna neman fassara koyarwar Littafi Mai-Tsarki a sabbin hanyoyi don zamaninmu. Muna ƙarfafa membobin su yi tunanin abin da suke saya da yadda suke amfani da kuɗinsu a cikin al'umma masu wadata. Muna kula da ƙarancin albarkatun al'ummarmu na duniya. Muna ƙarfafa mutane su "tabbata" maimakon "lalata" lokacin yin rantsuwa. Da ’Yan’uwa na farko, mun yi imani cewa “maganarmu ta zama mai kyau kamar ɗaurinmu.”

Fiye da duka, ’yan’uwa suna neman tsarin rayuwarmu ta yau da kullun kamar rayuwar Yesu: rayuwar hidima ta ƙasƙantar da kai da ƙauna marar iyaka. A matsayin ɓangare na babban ƙungiyar masu bi—ikilisiya, jikin Kristi—muna shiga cikin dukan duniya a yau tare da aikin shaida, hidima, da sulhu.

(An zana daga “Su Wanene Waɗannan ’yan’uwa?,” na Joan Deeter; “Tunawa akan Gadon Yan’uwa da Shaida,” Brothers Press; “The Brothers Heritage,” College Elizabethtown)

Ta yaya za mu tsira da bangaskiyarmu?

Yana da sauƙi a yi magana game da bangaskiya kuma kada ku taɓa yin wani abu. Don haka ci gaba da kiran shine "tafiya magana." Alexander Mack, shugaban ’yan’uwa na farko, ya nace cewa za a iya gane su “ta hanyar rayuwarsu.”

Saboda haka, zama almajirin Yesu Kristi ya shafi dukan abin da muke faɗa da kuma abin da muke yi. Biyayya—ma’ana biyayyar Yesu—ta kasance kalma mai mahimmanci tsakanin ’yan’uwa. Abin da muke yi a duniya yana da mahimmanci kamar abin da muke yi a cikin ikilisiya. Salon Kristi na ƙauna ta ba da kai shine misalin da aka kira mu mu bi a cikin dukan dangantakarmu.

Wannan imani yana nuna kansa a cikin ba da yanayin 'Yan'uwa. Muna amsawa da sauri don buƙata. Muna aika kuɗi da masu sa kai zuwa wuraren bala'i. Muna tallafawa wuraren dafa abinci na miya, wuraren kula da rana, da matsugunan marasa gida a cikin al'ummominmu. Dubban mutane sun yi hidima a faɗin duniya ta hanyar Hidimar Sa-kai ta ’Yan’uwa. Mutane sukan san ’Yan’uwa ta hanyar hidimarmu ta tausayi.

Mun gaskanta bin Kristi yana nufin bin misalinsa na yi wa wasu hidima, warkar da karye, da kawo sabuwar rayuwa da bege ga masu yanke kauna. Muna ɗaukan kiran da Yesu ya yi cewa mu ƙaunaci dukan mutane, har da “maƙiyi” da muhimmanci.

A gaskiya ma, an san Cocin ’yan’uwa a matsayin ɗaya daga cikin Ikklisiyoyi na Zaman Lafiya na Tarihi. ’Yan’uwa sun ɗauki yin yaƙi a matsayin abin da Kiristoci ba za su amince da su ba kuma sun kafa wannan fahimtar bisa koyarwar Yesu da kuma wasu nassosin Sabon Alkawari.

A cikin damuwarmu game da jin daɗin maƙwabta na kusa da na nesa, ’yan’uwa sun fara shirye-shiryen ƙirƙira don baiwa talakawan duniya damar tafiya zuwa rayuwa mai kyau. Heifer Project International (samar da dabbobi ga iyalai matalauta) da SERRV International (mai tallafawa masu sana'a a ƙasashe masu tasowa), alal misali, 'yan'uwa ne suka fara su kafin su girma zuwa ma'aikatun ecumenical.

“Domin ɗaukaka Allah da na maƙwabtana” jigon shugaban ’yan’uwa na farko ne, wanda aka lalata aikin buga littattafai nasa na nasara saboda adawarsa da Yaƙin Juyin Juyi. Wannan magana mai kashi biyu, tana mai da mu ga Allah cikin ibada da maƙwabtanmu cikin hidima, ta kasance taƙaitaccen taƙaitaccen fahimtar ikkilisiya game da yanayin bangaskiyar Kirista.

(An ɗauko daga “Su Wanene Waɗannan ’yan’uwa?,” Joan Deeter; da kuma “Reflections on Brethren Witness” na David Radcliff)

[koma sama]