Ƙudurin Vietnam yana mai da hankali kan jariran da ke fama da cutar ciwon kai na Prematurity

Newsline Church of Brother
Yuli 9, 2018

Wannan jaririn, wanda aka nuna a hoton da aka ɗauka a watan Nuwamba 2017, shine farkon jariran ROP a cikin sabon shiri tare da Asibitin Yara 1: Sashin Ido. Doan Thanh, Manajan Ayyuka na ROP ne ya ɗauki hoton, wanda ke da hanyoyin tattara kuɗi waɗanda suka tattara masu ba da gudummawa na farko a cikin aikin. Hoto daga Doan Thanh.

da Grace Misler

Ho Chi Minh City, Vietnam, Dec. 10, 2015: Ma'aikaciyar Ofishin Jakadancin Duniya da Sabis Grace Mishler ta karɓi imel na gaggawa daga darektan kiwon lafiya na Cibiyar Ido ta Amurka: “Muna buƙatar taimakon ku don nemo masu ba da gudummawa…. A cikin kwanaki 10 Baby Hoa zai makance tare da Ciwon Jiki na Prematurity. Jaririn yana bukatar tiyata nan take.”

Darektan likita, wanda ya saba da aikina a cikin ayyukan gudanarwa tare da dalibai makafi, ya tambaye ni in sadu da iyali da kuma samar da ayyukan tallafi na zamantakewa. Kudaden iyayen sun yi iyaka. Sun yi tafiya zuwa asibitoci takwas na likita a Vietnam. Babu wanda aka sa masa kayan aikin tiyata. An gaya wa iyayen su je Thailand ko Singapore.

A cikin kwanaki na wannan buƙatar gaggawar, ni da sauran abokan haɗin gwiwar mun sami labarin cewa kawai likitan fida na Prematurity (ROP) a Vietnam ana daidaita shi. A cikin 2015, Dokta JD Ferwerda, ƙwararrun retina, ya yi aiki a Cibiyar Ido ta Amirka kuma ya ƙaddamar da yarjejeniya tare da Asibitin Ƙasashen Duniya na Vietnamese-South Saigon don yin aikin ROP. Ba da daɗewa ba, Dr. Ferwerda ya kafa Cibiyar Ido ta Turai-Ho Chi Minh City. A cikin Satumba 2017, abokan haɗin gwiwar sun zama Cibiyar Ido ta Yara 1-Turai, Asibitin Kasa da Kasa na Vietnamese-Ho Chi Minh City, da ROP Social Work Team.

Wannan yana nufin cewa iyalai suna da zaɓi a cikin ƙasar don rage farashi. Duk da haka, yawancin iyalai na ROP ba za su iya samun ko da kuɗin cikin gida na tsakanin $4,000-6,000 ba, kuma yawancin iyalai marasa galihu ba su da inshorar zamantakewa na sirri. Bugu da ƙari, dole ne a daidaita aikin tiyata kuma a kammala shi a cikin kwanaki uku ko hudu na ganewar asali na Stage 4a ko 4b ROP. Gaggawar kula da shirye-shiryen kwana huɗu don tiyata yana sanya matsi mai girma ga iyaye, ƙungiyoyin kula da aikin zamantakewa, abokan haɗin gwiwa, masu ba da gudummawa, da tsarin tallafi na iyalai.

A kididdiga, yawan mace-macen jariran da ba su kai ba yana raguwa sosai yayin da tsarin kiwon lafiyar Vietnam ke tasowa, musamman dangane da zuciya da huhu, don haka ana samun karuwa a yawan jariran ROP da ke rayuwa. Kayayyakin kayan more rayuwa don tallafawa jariran ROP tare da sa baki da wuri, ganowa, da sa baki na jiyya don guje wa ɓangarorin Stage 4a da 4b, musamman a yankunan karkara' sassan kula da lafiyar jariri. ROP makanta ce da za a iya gujewa, amma lokacin da iyaye suka kawo jariransu Asibitin Yara na Ho Chi Minh City 1, ya yi latti. Yaron makaho ne, ko kuma ana bukatar tiyata.

Ya zuwa yanzu, a Vietnam, babban dalilin makanta jarirai shine ROP kuma tuni makarantun makafi a Vietnam suna lura da ƙarancin hangen nesa ko makanta na ɗalibai da ROP. Saboda haka, likitoci da ma'aikatan jinya za su iya sanar da iyaye cewa jaririn su makaho ne ko kuma zai kasance a kan lokaci. Iyaye suna barin cikin firgita, kuma suna jin ƙarin nauyi na zamantakewa-ilimi-tattalin arziki.

A cikin 2017, na shirya ƙaramin shirin aikin da aka ba da kuɗi tare da Sashin Ido na Asibitin Yara na Yara 1 a Ho Chi Minh City. Asusun Shultz ROP Crisis Fund ya goyi bayan shirin ta hanyar Ofishin Jakadancin Duniya da Sabis, da kuma Ben Harvey, Abokan Hulɗar Mu na Tapai, da kuma sauran abokan haɗin gwiwar da ke shiga daga sassan kasuwanci, gidauniyoyi, masu ba da gudummawa guda ɗaya, da manyan kungiyoyi masu zaman kansu guda biyu. a Vietnam.

Manufarmu ita ce 1) haɓaka sa baki da wuri tare da yin amfani da kyamarar hoton hoton ido; 2) samar da ayyukan ROP Social Work ta hanyar ba da ƙungiyar tallafi na iyaye sau biyu a mako; 3) tabbatar da cewa ba a bar iyalai matalauta masu jariran ROP a baya ba idan jaririn yana buƙatar tiyata; 4) haɓaka ƙarfin ɗan adam ta hanyar horarwa, aikin sa kai, da wayar da kan jama'a tare da iyaye matasa ko iyayen gaba game da abubuwan da suka shafi ROP. Idan tiyata ta faru, jaririn zai buƙaci ruwan tabarau na lamba, sannan kuma gilashin da ke da madauri, daga baya a cire man siliki, kuma a ƙarshe, dasa ruwan tabarau na dindindin da zarar ido ya cika.

Tun Satumba 2017, mun yi hira da iyalai 600 kuma mun yi tiyata 18. Muna da ma'aikatan zamantakewa na cikakken lokaci guda biyu. Ɗayan ma'aikacin zamantakewar likita ne wanda ke tushen a sashin ido kuma ɗayan shine mai kula da aikin aikin zamantakewa wanda ke daidaita ayyuka da masu ba da shawara ga iyalan ROP, ciki har da iyalan da jarirai sun riga sun kasance makafi. Ma'aikacin jin dadin jama'a yana tabbatar da cewa sun sami nakasassu na wata-wata kuma ana tura su zuwa makarantar makafi ta gwamnati wanda ke ba da horo na kwana biyu sau ɗaya a wata, game da yadda za a renon yaro makaho.

Ƙarƙashin yunƙurin aikin wata ‘yar ƙasar Vietnam ce “Uwar Theresa” wacce ke yunƙurin tattara kuɗi don iyalai waɗanda ke buƙatar taimako. Kudin yana tafiya kai tsaye zuwa asibitin kasa da kasa na Faransa. Abin da ke da mahimmanci a cikin wannan labarin shi ne masu ba da gudummawa sun san halin da iyalai ke ciki. Ilimantar da jama'a game da ROP ya zama muhimmin tsari don tara kuɗi na gida. Nan gaba kadan, akwai wani yunƙuri don raba labarun iyalai na ROP akan wasan kwaikwayo na TV. A yanzu ana jin muryoyin iyaye, sabanin a baya da suka yi shiru suka koma gida cikin kaduwa da bacin rai.

Na saba da rashin tsarin da za a tallafa wa masu nakasa. Tun daga shekara ta 2000, na shiga cikin jama'ar Vietnamese a cikin ƙungiyoyin nakasassu na asali, musamman a fannin ilimi. Yanzu, ina faɗaɗa waɗannan ƙoƙarin tare da tsarin kula da lafiya. Ina ci gaba da danganta Jami'ar Kimiyyar Jama'a da Jama'a ta Ƙasa ta Vietnam tare da aikin filin da ke tushen al'umma da ci gaban bincike. Bugu da ƙari, Ina da fiye da shekaru 40 na ƙwarewar aikin zamantakewa kuma na cancanci musamman don wannan aikin saboda makanta na. Kasancewata cikin koyon yadda zan jimre makanta yana kawo bege ga iyalai.

Na yi farin ciki da yadda ƙaramin kuɗin tsabar iri tare da sashin ido na Yara na Asibitin 1 ya ba da abubuwan more rayuwa don cike gibin ayyuka. Mu ne farkon samfurin aiki a Vietnam don ba da amsa ga sashin ido na asibiti na jama'a don daidaitawa, hanyar sadarwa, da haɗa dangin ROP zuwa tsarin kulawa inda ake amfani da bege, mutunci, ƙima, da ƙima. Samfurin aikin mu shine tsarin ƙungiya: likitoci, ma'aikatan jinya, darektan aikin, manajan aikin, ROP Senior Social Work Advisor, da kuma ma'aikacin zamantakewa na likita wanda ke zaune a asibiti.

Abin da ya fi ba ni farin ciki da annashuwa, duk da haka, shine na shaida mutanen Vietnam na farko tare da tausayi, masu jinƙai suna ɗaukar nauyin zamantakewa wajen tallafawa iyalai masu ƙarancin kuɗi. Shirin aikin don ayyukan gudanar da shari'ar aikin zamantakewa ya zama sananne a cikin hanyoyin sadarwar albarkatu, kuma suna ganin darajar aikinmu kuma suna sha'awar ci gaba da kokarinmu ta hanyar zuba jari a ciki. Yana da ban mamaki don kallon yadda iyalai ROP ke hulɗa, suna tuntuɓar su akan Facebook, da ba da shawarwari kan yadda ake sarrafa jarirai sanye da ruwan tabarau na lamba.

Hanyar ƙungiyarmu tare da sassan ido lokaci ne mai tsarki, gano mafita tare da iyakataccen albarkatu. Wadannan ayyukan alheri suna ba da bege don inganta rayuwa da jin daɗin rayuwa waɗanda ba kawai amfanin jariran ROP da iyayensu ba, har ma da al'umma gaba ɗaya.

- Grace Mishler tana aiki a Vietnam tare da tallafi daga Cocin 'Yan'uwa na Duniya da Hidima. Ƙara koyo game da aikinta a www.brethren.org/global/vietnam .

Ka tafi zuwa ga www.brethren.org/Newsline don biyan kuɗi zuwa Cocin of the Brothers Newsline sabis na labarai na e-mail kyauta da karɓar labaran coci kowane mako.

[gt-link lang = "en" lakabin = "Turanci" widget_look = "flags_name"]