An Maido da Tambayoyin Zaɓe, An Ƙirƙirar Kira zuwa Taimako

Hoto ta Regina Holmes
Wakilai sun tattauna abubuwa na kasuwanci a teburi a wannan shekara, wanda mutane da yawa sun yarda ya taimaka sauƙaƙe tattaunawa da tattaunawa ta fuska da fuska game da batutuwa.

Ƙungiyar wakilai ta taron shekara-shekara na 2012 ta yi aiki kan tambaya game da zaɓe. Hukumar ta amince da shawarwarin da Kwamitin dindindin na wakilai na gunduma ya ba da shawarar cewa “a mayar da tambayar cikin girmamawa kuma a sake tabbatar da sanarwar ta 1979, ‘Kira zuwa ga Laifi,’.”

Tambayar ta shafi batun ko za a sauya tsarin zaɓe fiye da yadda sanarwar 1979 ta ce don ƙara tabbatar da wakilcin mata, ƙabilanci da sauran tsiraru a shugabancin ƙungiyoyi. Hakan ya biyo bayan nadin da aka yi daga zauren majalisa a shekarar 2011 wanda ya sa aka zabi namijin da aka zaba a matsayin wanda zai tsaya takara a kan ’yan takarar mata biyu da aka gabatar ta hanyar tantancewar da aka saba yi.

Leah Hileman ta gabatar da shawarar a madadin kwamitin dindindin da kuma dalilan da suka haifar da hakan, gami da damuwa cewa Ruhu Mai Tsarki yana da ’yancin motsawa ba kawai a lokacin da aka kafa ba amma har ma a zauren taron.

Daga cikin abubuwan da wakilin dindindin na kwamitin ya bayyana shi ne, mata da yawa sun ki amincewa da gayyatar da aka yi musu na yin hidima, da cewa a gaba ɗaya ana buƙatar ƙarin nade-nade, kuma dole ne a yi aiki da hankali ga baiwa da fahimtar juna da kiran shugabanni da ci gaban jagoranci a kowane mataki na coci. , daga ikilisiyar gida har zuwa sama. Wannan zai haɓaka babban tafki na ƙwararrun 'yan takara don hidimar ɗarika. Har ila yau, ya kamata mutane su sa ido kan kansu game da nuna bambanci tsakanin jinsi. Hileman ta kammala gabatar da jawabinta da tsawa mai mahimmanci, “Ka zaɓi ƙarin mutane!”

Ko da yake an amince da shawarar da kwamitin ya bayar na mayar da wannan tambaya tare da goyon baya mai karfi, an taso da damuwa da shawarwarin inganta tsarin zaben shugabanni ta microphones. Wani shugaba daga gundumar Pacific ta Kudu maso Yamma-wanda ya aika da tambayar-ya nuna damuwa, yana mai cewa an tabbatar da hakan gaba ɗaya a taron gunduma a bara. Sauran masu magana sun nuna damuwa cewa tsarin zaɓe na shekara-shekara na gasa yana haifar da masu nasara da masu cin nasara da kuma hana ƙwararrun mutane, masu son rai, kuma sun ba da shawarar yin aiki don kawo takarda a taron shekara-shekara don tabbatarwa.

- Frances Townsend marubuci ne na sa kai kan ƙungiyar labarai ta taron shekara-shekara, kuma fasto na Onekama (Mich.) Church of the Brothers

[gt-link lang = "en" lakabin = "Turanci" widget_look = "flags_name"]