Tare da Ayyuka da Gaskiya:
Makoki na Rukunan Ganowa

"Kada mu ƙaunaci magana ko magana amma da ayyuka da gaskiya."
—1 Yohanna 3:18.

A GASKIYA

"Gaskiya na iya bayyana kamar bala'i a cikin ƙasar da ba a faɗa ba." -Joy Harjo, Mvskoke/Creek Nation, Mawaƙin Amurka

A matsayinmu na mutanen Allah da masu bin Kristi, an kira mu mu faɗi gaskiya.

Kamar Yan'uwa:

  • Mun yi imani da zaman lafiya—rayuwa cikin kyakkyawar dangantaka da waɗanda ke kewaye da mu.
  • Mun yi imani da rayuwa mai sauƙi — motsi da sauƙi a duniyar nan, kamar yadda muka sani ba namu ba ne, amma na Allah.
  • Mun yi imani da kasancewa tare-kamar yadda koyaushe muna da kyau idan muna cikin al'umma.

Waɗannan ainihin imani game da ko wanene mu yana nufin cewa ba za mu iya yin shuru ba yayin fuskantar rashin adalci, ko da ya ɓace ga tarihi ko sabo da sabo.

Saboda haka, wannan daftarin aiki ya ba da sunan rashin adalci na tarihin Ikilisiya tare da 'yan asalin ƙasar, yana gayyatar da
ƴan ƙungiyar don yin nazari da fahimtar haɗaɗɗiyar alaƙar da ke tsakanin Ikklisiya da al'ummai na asali, kuma su ba da Cocin 'Yan'uwa da tushe don aiwatar da gaba.

Mu, a matsayinmu na membobin Coci na ’Yan’uwa, muna kuka da neman tuba daga Rukunan Gano— rubuce-rubucen da aka rubuta da kuma ra’ayoyin da suka biyo baya—wanda aka yi amfani da shi tsawon ɗaruruwan shekaru don ba da hujjar zalunci da zalunci na ’yan Asalin. a duniya da kuma Arewacin Amurka.

Mun koka da hanyoyi da yawa da turawan da suka zauna, waɗanda a tarihi suka haɗa da ’yan cocinmu, suka kawar da ’yan asalin ƙasarsu daga ƙasashensu kuma suka haddasa tashin hankali, lahani, da kuma mutuwa.

Muna baƙin cikin asarar rayuka, al'adu, harshe, ƙasa, da labarai na ƴan asalin ƙasar.

A lokaci guda, muna murna da juriyar al'ummomin ƴan asalin da ɗimbin al'adu na ƴan asalin waɗanda ke dawwama cikin wahala.

Mun tuna cewa, kamar yadda ’yan asalin ƙasar suka dage a cikin tarihi, za su ci gaba da sake ginawa, ƙirƙira, hutawa, tarayya, ƙauna, da rayuwa mai nisa a nan gaba.

Muna neman fahimtar tatsuniyoyi da yawa da aka gaya mana game da tarihin ƙasarmu, maimakon haka mu koyi abubuwan da suka gabata ta idanun ’yan asalin ƙasar.

Muna neman soke waɗannan sassan cibiyoyinmu waɗanda ke zama shinge ga adalci.

Za mu bincika alhakinmu a matsayin coci game da ramuwa, manufar mayar da abin da ake bin asalin mazauna wannan ƙasa.

Mun kuduri aniyar tafiya kafada da kafada da ’yan asalin yankin yayin da muke mafarkin makoma mai adalci tare.

Menene Rukunan Ganowa?

“Filayen ƙarshen karni na ashirin cike yake da gawarwakin danginmu. ’Yan asalin ƙasar nan sun kasance kashi 100 na al’ummar ƙasar shekaru ƴan ɗari da suka wuce. Yanzu mun zama rabin kashi 1 cikin dari. Tashin hankali jigo ne da ya zama ruwan dare a tarihin wannan kasa.” -Joy Harjo

“Rukunan Ganowa” ita ce dokar ƙasa da ƙasa ta mulkin mallaka.1 Ba takarda ɗaya ba ce, sai dai jerin rubuce-rubuce da bijimai na Paparoma ko dokokin da Cocin Roman Katolika suka yi kuma yawancin ƙungiyoyin Kirista suka karɓe shi. Koyarwar Ganowa ta taimaka wa mulkin mallaka na duniya ta hanyar kafa dalilai na ruhaniya, siyasa, da na shari'a don murkushe 'yan asali da kuma kwace duk wata ƙasa da ba ta zama Kirista ba. Ana iya samun tushen wannan koyaswar a cikin rubuce-rubuce tun farkon shekarun 1100, amma musamman bijimai na Paparoma guda biyu suna da mahimmanci: "Romanus Pontifex," na Paparoma Nicholas V a 1455, da "Inter Caetera," na Paparoma Alexander VI a 1493. Wannan koyaswar ta umurci sarakunan Turai su “mamaye, kama, cinye su, su mallake duka . . . arna da sauran maƙiyan Kristi . . . su rage mutanensu zuwa bautar har abada . . . kuma . . . su kwashe dukiyoyinsu da dukiyoyinsu.” (Paparoma Nicholas V).2

An yi amfani da waɗannan takaddun shekaru ɗaruruwan don tabbatar da kisan kiyashin Kirista na Turai da
bautar ƴan asalin ƙasar, da mallake ƙasa da ruwa, a Afirka, Asiya, Ostiraliya, New Zealand, da Amurka. Yayin da takardun asali na Katolika ne, coci-coci na Kirista da yawa da gwamnatocin ƙasa sun karɓi waɗannan ra'ayoyin kuma suka yi amfani da su ta hanyoyinsu don murkushe 'yan asalin ƙasar.

Wannan rukunan Gano an tabbatar da shi ta hanyar yanke shawara na doka kuma an kafa shi a cikin ayyukan majalisa da zartarwa. Kotun Koli ta Amurka ta yi amfani da ita a cikin 1823 don karɓe ƙasa daga 'yan asalin ƙasar. An yi amfani da shi a kwanan nan kamar 2005 a cikin hukuncin Kotun Koli wanda Mai Shari'a Ruth Bader Ginsberg ya rubuta don tabbatar da tauye haƙƙin haƙƙin haƙƙin haƙƙin mallaka da ikon mallakar kabilun 'yan asalin ƙasar.3 Wadannan mugayen tunani da son zuciya sun ma shiga cikin manhajojin yada labarai da makarantu.

Ba a kama ginshiƙan waɗannan imani na fifikon Kiristanci a baya ba. Suna sake maimaitawa daga baya zuwa yanzu, kuma abin takaici za su ci gaba da yin tasiri a nan gaba.

Cocin 'Yan'uwa da 'Yan Asalin

An bayyana fahimtar juna game da dangantakar Coci na ’Yan’uwa da ’yan Asalin a cikin 1994 furucin nan “Al’umma: Ƙabilar Fuka-fukai,” wadda ta ce “tun da ’yan’uwa gabaɗaya ba sa shiga aikin soja, ba sa saka hannu a kai tsaye. lalata al'adu, filaye, da mutane. "4 Akwai hanyoyi da yawa don shiga cikin irin wannan lalata, duk da haka. Duk da yake ’yan’uwa ba su da wata alaƙa a kai a kai ga zaluntar ’yan Asalin kamar, wataƙila, ƙungiyoyin da ke gudanar da makarantun allo, ’yan’uwa ba su da laifi. Dole ne mu yarda kuma mu koka da hanyoyin da muka haifar da cutarwa.

Membobin Cocin ’Yan’uwa, a matsayin cocin farar fata na tarihi, mazauna ƙasar asali ne kuma sun amfana daga kawar da ’yan asalin ƙasar. ’Yan’uwa sun kasance suna da hannu wajen cin zarafi da ’yan asalin ƙasar ta hanyoyin da ba mu cika yin magana ba—alal misali, a tsakiyar 1900s, Sabis na Sa-kai na ’yan’uwa ya aika da masu sa kai zuwa makarantun allo na ’yan asalin, ciki har da Makarantar Indiya ta Phoenix da Makarantar Indiya ta Intermountain.5 Dangane da manyan akidu na lokacin, ma’aikatan makarantar kwana da ma’aikatan Sa-kai na ’yan’uwa sun yi yunƙurin dagula al’adun matasa da al’adunsu tare da maye gurbinsu da farar fata, ayyukan Kirista. Abin baƙin ciki na wannan shafewar yana da alaƙa tsakanin tsararraki-ana ji a cikin tunani da jikunan mutane na tsararraki, kuma yawancin dattawan ƴan ƙasar da iyalansu har yanzu suna samun waraka daga raunin makarantar kwana a yau.

TARE DA AYYUKAN

"Labarin halitta [labarin] yana rayuwa a cikina kuma tabbas shine mafi ƙarfi a cikin tsarin DNA na iyalina." -Joy Harjo

Babu wani abu kamar "gyara" barnar da aka yi wa 'yan Asalin. Duk da haka, za mu iya ba da sunan wannan cutar, mu gyara tsarinmu da ke ci gaba da haifar da tashin hankali, kuma mu haifar da kyakkyawar makoma tare da jagorancin shugabannin 'yan asalin. Faɗin gaskiya yana da matuƙar mahimmanci, amma ba daidai ba ne da ɗaukar matakai na gaske don tabbatar da cewa ba za mu ci gaba da zagayowar haƙƙin ɗan adam na mulkin mallaka da farar fata ba.

“Tun daga farko, Cocin ’yan’uwa ta sami shaidar salama ta Littafi Mai Tsarki da za ta kasance jigon rayuwarmu da bangaskiya,” in ji sanarwar Taron Taron Shekara-shekara na 1991, “Peacemaking: The Calling of God’s People in History.”6 A matsayinmu na mutanen da suka yi imani da samar da zaman lafiya mai tsattsauran ra'ayi, mun riga mun sami tushen yin magana da gaba gaɗi a kan cibiyoyi marasa adalci. Sanarwar ta ci gaba da cewa, “Ba za mu iya ja da baya daga duniya ba. . . . Dole ne mu san irin zaluncin da ya zama ruwan dare da ɓoyayyiyar tashin hankali a duniyar yau, mu bincika sa hannunmu, kuma mu gane da waɗanda ake zalunta da wahala ba tare da tashin hankali ba. . . . Muna sa ran nan gaba za ta kasance mafi aminci, adalci, da mutunta halittun Allah.”

Ta hanyar ayyuka masu zuwa, muna ƙoƙari mu yi hakan—muna nazarin shigarmu a cikin babban rashin adalci da kuma ɓoyayyun ɓoyayyun ɓoyayyun ɓoyayyun ɓoyayyun ƴan asalin ƙasar nan.

Yabo

  1. Cewa Ikilisiyar 'Yan'uwa ta himmatu ga ci gaba da bayar da shawarwari, tattaunawa, ilimi, da haɓaka alaƙa game da 'yancin ɗan asalin Amurka.
  2. Ana ba da wannan gayyata ga masu gudanarwa na Motsa jiki7 daga Kairos Canada don gudanar da taro don jagoranci da ma'aikatan Ikilisiya na 'yan'uwa da kuma gabatar da su a abubuwan da suka dace na coci, kamar taron shekara-shekara.
  3. Wannan halartar shugabanni da ma'aikatan Cocin of the Brothers a taron Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru ta Ƙasar Amirka.8 a ba da kuɗi. Masu halarta na iya haɗawa da membobin Dine daga al'umma a Lybrook, NM, ma'aikatan Ma'aikatun Al'adu, da sauran shugabannin ƙungiyoyi.
  4. Cewa Ikilisiyar ’Yan’uwa ta tuntubi ƙungiyoyi da ƙabilu na ’Yan asalin don samar da tsari don ikilisiyoyi, gundumomi, da ƙungiyoyin da za su yi la’akari da gyaran ƙasa bisa jagorancin al’ummai ko ƙungiyoyi na asali.

Ofishin Jakadancin da Hukumar Ma'aikatar a taronta a ranar Lahadi, Maris 12, 2023, sun karɓi "Tare da Ayyuka da Gaskiya: Makoki na Koyarwar Ganowa" ta hanyar yarda baki ɗaya kuma ta tura shi zuwa taron shekara-shekara na 2023 don karɓuwa.


1"Rukunan Ganowa: Dokar Mulki ta Duniya"Robert J. Miller, 2019.
2 "Romanus Pontifex," Paparoma Nicholas V, 1455.
3 Birnin Sherrill da Oneida Indiya ta New York, 544 US 197 (2005).
4 "Al'umma: Kabilar Fuka-fukai masu Yawa,” Sanarwar Church of the Brothers, 1994.
5 Manzon Linjila, labarai daban-daban, 1950s.
6 "Zaman Lafiya: Kiran Mutanen Allah a Tarihi,” Sanarwar Church of the Brothers, 1991.
7 www.kairosblanketexercise.org
8 https://boardingschoolhealing.org/