Nazarin Littafi Mai Tsarki | Satumba 29, 2023

Sanye da Kristi

Wankewa a rataye akan layin tufafi
Hoto daga Willi Heidelbach akan pixabay.com

Galatiyawa 3:23–4:7

A cikin wannan nassi daga Galatiyawa, Bulus ya ci gaba da jigonsa na yadda Dokar ke ɗaure da kuma bautar da waɗanda suke neman ceto ta wajen cika ta. Yana son Galatiyawa su fahimci yadda da gaske suke da ’yanci cikin Kristi. Ba bayi ko yara ƙanana a ƙarƙashin doka, amma 'ya'yan Allah!

Wani ɓangare na wannan ’yancin shi ne an soke duk bambance-bambance—na halitta, zamantakewa, addini, da al’adu—an kawar da su. A cikin Kristi, muna da ’yancin ’ya’yan Allah da ’yan gidan Allah, cikakkun ’yan ƙasa na mulkin Allah.

Law as biya

Galatiyawa 3:23 ta ce “kafin bangaskiya ta zo, an ɗaure mu, ana tsare mu a ƙarƙashin shari’a har sai a bayyana.” Bulus ya yi kwatanci don ya bayyana yadda aka “daure mu, aka tsare mu.”

Kalmar a Girkanci ita ce biya, wanda NRSV ya fassara a matsayin “mai horo,” NIV a matsayin “mai kula,” da kuma KJV a matsayin “malaman makaranta.” Amma da biya a zamanin d ¯ a da ake jin Girka ba ɗaya daga cikin waɗannan ba. Maimakon haka, wannan mutumin ya kasance wanda zai raka yaro zuwa ko dawowa makaranta, yana tabbatar da cewa sun tafi makaranta kuma ba su sami matsala a hanya ba.

Batun Bulus shi ne cewa kamar yadda yaron da yake da hankali da yake tafiya da su zuwa makaranta yana taƙura zuwa wata hanya ta musamman, wanda yake neman ya cika dokar Allah kuma yana takura. Domin kiyaye Doka yana nufin kiyaye ta duka, waɗanda babu wani ɗan adam da zai taɓa yin daidai.

Ba wai Galatiyawa ba sa yin kyakkyawan aiki na kiyaye Doka. Maimakon haka, yana so su fahimci cewa, tun da aka yi musu baftisma cikin jikin Kristi, ba ’ya’yan da suke bukatar hankali ba ne. Manya ne 'yantattu, 'ya'yan Allah, 'yan mulkin Allah ne.

Tufafi da Kristi ta wurin baftisma

Misalin da Bulus ya yi amfani da shi wajen kwatanta sakamakon baftisma ga mai bi shi ne cewa muna “tufafi cikin Kristi.” Bulus yayi amfani da kwatanci makamancin haka a cikin Kolosiyawa 3:12-15, nassin jigo na taron matasa na ƙasa na Cocin ’yan’uwa a cikin 2018; Taken da kansa shi ne “Daure Tare, Tufafi cikin Almasihu.”

Menene ma'anar yin sutura cikin Kristi? Na farko, cewa akwai sakamako na ɗabi'a da ɗabi'a ga zama memba na jikin Kristi da ya yi baftisma. Mu da muka ƙidaya kuɗin almajiranci kuma muka zaɓi wannan tafarki an kira mu mu nuna ƙauna da adalcin Allah ga duniya. An kira mu mu ɗauki kamannin ɗabi'a ga Kristi kuma mu kasance cikin tarayya ta ruhaniya tare da shi da duk sauran masu bi. Kiranmu shine mu nuna kyawun Kristi, kyawun tawali'u da zaɓaɓɓen bawa.

Ɗaya daga cikin jarumawa na 'yan'uwa shine Evelyn Trostle. Evelyn ta kasance ma’aikaciyar agaji ta ’yan’uwa a Marash a lokacin kisan kiyashin da aka yi a Armeniya. Lokacin da Faransawa suka isa ƙaura daga birnin, Evelyn ta yanke shawara. Ta rubuta wa iyalinta, "Na yanke shawarar zama tare da marayu na."

Jajircewa da tausayin Evelyn wajen zabar ta ci gaba da yi wa yaran da ke kula da su hidima maimakon tafiya cikin aminci ya sa hawaye suka zubo min domin wannan kyakkyawan aiki ne. A shirinta na fuskantar haɗari da yiwuwar mutuwa don ta ci gaba da kula da marayu, Evelyn Trostle ta nuna kyawun hidimar Kristi da ƙauna ta sadaukarwa.

Ba Bayahude ko Hellenanci ba

Kai tsaye sa’ad da yake shelar cewa “dukkanku da aka yi musu baftisma cikin Almasihu, kun yafa kanku da Kristi” (aya 27), Bulus ya ci gaba da cewa “babu Bayahude ko Hellenanci, ba bawa ko kuma ba. 'yanci, babu mace da namiji; gama dukanku ɗaya kuke cikin Almasihu Yesu” (aya 28).

Wannan irin magana ce mai tsattsauran ra'ayi! A zamanin Bulus, kamar yadda yake a namu, ire-iren waɗannan bambance-bambancen jama’a, al’adu, addini, har ma da ɗabi’a suna da nauyi sosai a game da waɗanda suke da damar samun dukiya, iko, da ’yanci, kuma waɗanda dole ne su dogara ga tsai da shawarwari masu mahimmanci. na wasu da suka rike ikon rayuwa da mutuwa a kansu.

A cikin Kristi, waɗannan bambance-bambancen ba za su ƙara kasancewa ba. Ba wai kawai an kira mu mu tufatar da kanmu cikin tausayin Kristi, tawali’unsa, kyawunsa, da ƙauna ba, dole ne mu yi aiki tuƙuru don murkushe shingen da ke raba ɗan adam. Kiristoci da yawa a yau suna ganin suna iya yin amfani da yunƙurin goyon bayan siyasa da ke raba kan juna da rashin adalci.

Amma al'ummar Kirista za su zama wuri ba na haɗin kai kaɗai ba, amma na daidaito a cikin bambancin. Matsayin firist na dukan masu bi ba zai zama abin da ya shafi launin fata, jinsi, shekaru, iyawa, ƙabila, ƙabila, aji, ko wani abu ya hana su zama firist ba. Sa’ad da Yesu ya yi tafiya a cikinmu, bai ga bambanci kamar “karuwa” ko “mai-karɓar haraji” ko “bawa” ko “Bamariya” ko “Al’ummai” ba. Ya ga mutane.

Ko da kuwa na waje da suka sa mu bambanta da juna, mu duka daidai suke, masu zunubi sun taru a gaban giciye. Kasancewar Kristi cikin jiki a duniya ana nufin kawo karshen bangaranci da rarrabuwar kawuna iri-iri.

A gare mu, kawar da shingen da ke raba ɗan adam sau da yawa yana nufin cewa dole ne mu koyi ganin su da farko. Warke shinge yana nufin sanin su don mu yi aiki a kansu, kuma wani lokacin sani yana da zafi. Gano cewa mun shiga cikin tsarin rashin adalci da gangan ba ya jin daɗi sosai. Amma yana kama da fara tsarin motsa jiki a wurin motsa jiki: kodayake yana iya zama mai zafi da farko, yin wannan aikin zai sa mu, cocinmu, da al'ummarmu, mafi koshin lafiya.

Magada tare da Yesu

Ragowar sashenmu daga Galatiyawa ya tattauna yadda cikin Kristi muka zama ’ya’yan Allah, “zuriyar Ibrahim,” da kuma “magada bisa ga alkawari.”

A zamanin d ¯ a Romawa, ya halatta a bin doka ga ’yan ƙasar Roma su ɗauki wani—ko da yake babba—domin a ɗaukaka matsayin mutumin a cikin al’umma a matsayin ɓangare na iyali. Anan Bulus ya yi shelar cewa ko da yake mu bayi ne a ƙarƙashin shari'a, ba a ba mu aikin komai ba kuma ba kome ba sai cikakken biyayya, cikin Almasihu ba kawai an 'yanta mu ba amma an ɗauke mu, 'ya'yan Allah.

A cikin kwatancin ɗan mubazzari (Luka 15:11-32), ɗan’uwan mubazzari da ya dawo da alama bai fahimci bambanci tsakanin yaro da bawa ba. Sa’ad da mahaifinsa ya roƙe shi ya shiga bikin dawowar ɗan’uwansa lafiya, babban ɗan ya amsa, “Ji! Duk waɗannan shekarun ina yi muku aiki kamar bawa, ban taɓa saba wa umarninka ba.” (aya 29). Ya kwatanta ’ya’ya da biyayya, kamar shi bawa ne kawai, ya kasa fahimtar ’yancin da ke tattare da zama ɗa.

Bulus ya gaya wa Galatiyawa cewa, ta wurin baftisma, su duka ’ya’yan Allah ne kuma magada bisa ga alkawarin da aka yi wa Ibrahim. Bayan Ibrahim ya nuna niyyarsa ya sadaukar da ɗansa ƙaunataccensa, Allah ya gaya wa Ibrahim cewa za a albarkace shi, kuma ta zuriyarsa za a albarkaci dukan al’ummai na duniya (Farawa 22:17-18). ’Yancinmu a matsayin ’ya’ya maza da mata na Allah da zuriyar Ibrahim na ruhaniya za su sami albarka da albarka ga wasu.

Wanda ke da'ira baya ga bauta ko bauta. Mutum mafi ’yanci shi ne wanda ya zaɓa ya zama bawa ga kowa, kamar yadda Kristi ya yi. Yesu ya cika wannan hidima ta ƙauna ta son rai a dukan hidimarsa a duniya, amma musamman a cikin jiki a matsayinsa na ɗan adam (Filibbiyawa 2:7), wanke ƙafafun almajiransa—aiki ne da bayi suka saba yi (Yohanna 13:1-17). , da yarda da yarda da mutuwa akan giciye.

Kamar Yesu, muna da ’yanci da gaske sa’ad da muke da ƙaramin hani na waje, kamar Doka, da matsakaicin dalili na ciki. Muna da 'yanci da gaske lokacin da muka yarda Allah ya yi duk abin da Allah ya so da dukan rayuwarmu.

Bobbi Dykema shi ne fasto na First Church of the Brothers a Springfield, Ill.