Maris 26, 2021

Samun zuwa ƙarshe . . . lafiya

A ƙarshen Maris 2021 Jan Fischer Bachman ya yi hira da Dr. Kathryn Jacobsen don MANZO. Wani farfesa a fannin cututtukan cututtuka da lafiyar duniya a Jami'ar George Mason, Jacobsen ya ba da ƙwarewar fasaha ga Hukumar Lafiya ta Duniya da sauran kungiyoyi. Fayil ɗin bincikenta ya haɗa da nazarin cututtukan cututtukan da ke tasowa, kuma ta kan ba da sharhin lafiya da na likita don bugawa da kafofin watsa labarai na talabijin. Ita memba ce ta Oakton Church of the Brothers a Vienna, Va.

Sama da shekara guda kenan tun lokacin da aka ba da umarnin zama a gida na COVID-19 na farko, kuma ikilisiyoyin da yawa suna yin taro kusan. Yaushe cutar za ta ƙare?

Bisa la’akari da abubuwan da ke faruwa a yanzu, yawancin masanan cututtukan cuta suna tsammanin cewa yawancin al’ummomi a Amurka za su dawo al’ada-ko kuma aƙalla na yau da kullun—a lokacin da shekarar makaranta ta gaba ta fara a watan Agusta ko Satumba 2021. Wannan albishir ne bayan shekara mai tsawo a baya. !

Ta yaya ikilisiya za ta iya sanin lokacin da ba shi da haɗari don saduwa da kai?

Shawarar dakatar da taro da kai shekara guda da ta shige abu ne mai sauƙi ga ikilisiyoyi da yawa, musamman a wuraren da gwamnatocin jahohi da na ƙananan hukumomi suka hana mutane nawa za su iya taruwa wuri guda.
Yana da wuya a san lokacin da za mu fara sauƙi komawa cikin tsoffin al'amuranmu. Waɗancan yanke shawara za su buƙaci a dogara da yanayin gida, saboda yanki ɗaya na iya samun adadin watsawa na gida ko da maƙwabta suna da ƙarancin kuɗi. The CDC's COVID data tracker ke ba kowace gunduma zuwa ɗayan matakan watsawa huɗu: babba, babba, matsakaici, ko ƙasa.

Ana ci gaba da sabunta shawarwarin CDC don majami'u, amma a yanzu shawarar gabaɗaya ita ce kada al'amuran cikin gida su sake komawa lokacin da matakin watsawa a cikin gundumomi ko gundumomi da ikilisiya ke yi ya yi girma ko kuma ya yi yawa. Idan matakin ya kasance matsakaici, ƙananan tarurrukan rukuni na iya zama karbabbu idan dai akwai isasshen iska, kowa ya sa abin rufe fuska, kuma ana kiyaye nesa. Idan matakin ya yi ƙasa, ikilisiyoyi za su iya fara gayyatar mutane da yawa don su taru, muddin sun ci gaba da bin ka'idodin sashen kiwon lafiya na jihohi da na gida. Yawancin wurare a Amurka har yanzu suna kan manyan ko matakan watsawa, amma adadi mai girma yanzu suna da matsakaici ko ƙananan matakan.

Ikilisiyoyin da yawa sun riga sun taru a gida ko kuma suna shirin ci gaba da ayyukan ibada na cikin gida nan ba da jimawa ba. Me za su iya yi don rage haɗarin watsawa?

Coronavirus cuta ce ta numfashi, don haka mafi mahimmancin hanyoyin rigakafin su ne waɗanda ke rage haɗarin numfashi a cikin ƙwayoyin cuta.

Saitin ayyuka ɗaya shine "ɗabi'a," kamar ikilisiyoyin da ke ƙarfafa kowa da kowa ya sanya abin rufe fuska ko wani abin rufe fuska, nisa daga sauran gidaje, rage lokacin cikin gida, da kuma zama a gida idan rashin lafiya.

Wani saitin ayyuka shine "muhalli," wanda ke nufin samun tsarin yadda za a yi amfani da kowane ɗaki da hallway, da iska, da tsaftacewa. Misali, idan daki yana da tagogi da kofofi akan bango da yawa, bude su zai iya ba da damar samun iska. A wasu wurare, magoya baya da masu tacewa na iya zama da amfani don rage haɗari. EPA tana ba da jagora game da iska na cikin gida da coronavirus waɗanda za a iya amfani da su don yin takamaiman shiri (www.epa.gov/coronavirus).

Yana da kyau a lalata manyan abubuwan taɓawa kamar ƙyallen ƙofofi, hannaye, da kayan aikin famfo akai-akai, amma "tsaftacewa mai zurfi" ba a ɗauka a matsayin mai mahimmanci ga rigakafin cutar coronavirus saboda gurɓatar saman ba ita ce hanyar farko da ake yada cutar ba.

Shin ba zai zama da sauƙi kawai saduwa a waje ba?

Idan rera waƙa tare da cin abinci tare suna da muhimmanci a rayuwar ikilisiya—kuma yawancin ’yan’uwa ne!—al’amuran waje su ne zaɓi mafi kyau a yanzu. Yayin da yanayin zafi ya isa wannan bazara, ƙarin ikilisiyoyin za su sami zaɓi na taruwa a waje. Wasu ƙarin watanni na yin taka tsantsan zai taimaka wa al'ummominmu cimma ƙarancin watsawa, kuma hakan ya kamata ya ba da damar taron cikin gida ya kasance lafiya ga kusan kowa da kowa a lokacin da yanayin sanyi ya dawo a cikin bazara.

Shin muna buƙatar damuwa game da sabbin bambance-bambancen coronavirus?

Barkewar cutar ta koya mana tsammanin abin da ba zato ba tsammani, amma ya zuwa yanzu allurar rigakafin suna da cikakkiyar kariya daga sabbin bambance-bambancen.

Shin allurar riga-kafi shine babban dalilin raguwar kamuwa da cutar a kasarmu?

Adadin sabbin cututtuka a kowane mako yana raguwa a mafi yawan Amurka tun lokacin da aka kai kololuwa a watan Disamba da Janairu, kuma babu shakka allurar rigakafin tana taka rawa a wannan ci gaban. Koyaya, tun da yawancin Amurkawa ba a yi musu allurar ba tukuna, har yanzu ba mu kai ga matakin da za mu iya ɗauka cewa adadin watsawa zai ci gaba da raguwa ba idan muka dakatar da halaye da hanyoyin rigakafin muhalli da muke amfani da su a yanzu. A wasu jihohi da lardunan da suka ɗaga hani kan taron cikin gida, adadin watsawa ya karu ko ma ya tashi.

Na ji mutane suna cewa ya kamata a buɗe duk majami'u yanzu da akwai maganin rigakafi. Me kuke tunani?

Shawarwari game da lokacin da za a sake farawa taruka na cikin gida ya kamata su ba da fifiko ga lafiya da jin daɗin ma'aikatan coci da sauran waɗanda ake sa ran za su halarta da zarar abubuwan da suka faru a cikin mutum suka ci gaba.

Yana da ban mamaki cewa an sami damar haɓaka, gwadawa, amincewa, da ƙera magunguna da yawa masu aminci da inganci. Koyaya, mutane da yawa ba su cancanci yin rigakafin COVID ba, kuma manya da yawa waɗanda suka cancanci har yanzu ba su sami damar tsara alƙawuran rigakafin ba saboda buƙatar allurar a halin yanzu ta fi adadin alluran da ake samu. Tsarin rarraba yana inganta bayan an fara jinkirin, amma wasu fastoci da sauran shugabannin coci ba za su iya samun alƙawari kafin lokacin rani ba.

Shin majami'u suna buƙatar zama akan layi har sai an yiwa yara allurar?

FDA ta riga ta amince da rigakafin COVID ga tsofaffi matasa, kuma yawancin gwajin asibiti da ke gudana suna gwada aminci da ingancin allurar COVID a cikin yara da matasa matasa. Idan waɗannan karatun suna da sakamako mai kyau, FDA na iya amincewa da ƙungiyoyin matasa don yin rigakafin wannan bazara.

Samun damar yin rigakafi da yawa na al'umma zai taimaka rage yawan watsa shirye-shiryen al'umma, kuma rage yawan watsa shirye-shiryen zai taimaka wajen kare membobin al'ummar da ba a yi musu rigakafi ba - ciki har da yara - kamar yadda makarantu, kasuwanci, ƙungiyoyin al'umma, da majami'u suka sake buɗewa. Wasu iyalai da yaran da ba a yi musu allurar rigakafi ba na iya zaɓar iyakance ayyukan cikin mutum har sai adadin watsa shirye-shiryen al'umma ya yi ƙasa sosai, don haka ya kamata ikilisiyoyi su yi tunanin yadda za su ba dukkan membobinsu damar ci gaba da kasancewa masu shiga tsakani yayin da ayyukan Ikklisiya cikin mutum suka sake farawa.

Yana kama da kuna ba da shawarar cewa ikilisiyoyin su tsara don abubuwan "haɗaɗɗen" waɗanda ke ba mutane damar shiga cikin mutum ko kan layi.

Ee, kuma za mu iya zaɓar ganin hakan abu ne mai kyau maimakon nauyi. Ayyukan ibada ta yanar gizo, nazarin Littafi Mai Tsarki, tarurrukan kwamitoci, da sauran ayyuka sun kasance ƙalubale ga ƴan cocin da yawa, musamman waɗanda ba su saba amfani da kwamfuta da waɗanda ba su da intanet a gida. Amma sun kuma sa al'amuran coci su sami damar samun dama ga mutane da yawa masu nakasa da kuma waɗanda ke da sauye-sauyen jadawali na aiki, nauyin kulawa, da sauran shingen shiga cikin rayuwar cocin.

Ya kamata kowace ikilisiya ta kasance tana tattaunawa game da yadda za a tallafa wa samun dama da haɗa kai yayin komawa ga ayyukan cikin mutum da kuma a cikin shekarun da suka gabata.

Duk wata nasiha ta ƙarshe?

Cututtuka suna farawa da sauri amma suna ƙarewa a hankali. Watanni masu zuwa na canji da waraka za su buƙaci ci gaba da haƙuri da tawali'u, amma abin farin ciki ne cewa za mu iya fara shirin komawa ga hulɗar ɗan adam ta yau da kullun.