Bari 2, 2019

Haɗa ta hanyar waƙa: Maƙwabta Abokan Mance

Wadanne wakokin yarinta ne? Wace kida ce ke dawo da tunanin tafiye-tafiye na iyali, jin daɗin dare, ƙamshin gobarar hayaƙi? Wadanne wakoki kuka ji akai-akai?

Kiɗa na iya zama kayan aiki mai ƙarfi ga masu ciwon hauka. Wadanda ke da cutar Alzheimer na iya samun matsala da kalmomi, ko magana ko rubuce-rubuce, amma kiɗa yana amfani da hanyoyi daban-daban a cikin kwakwalwa fiye da harshe. Rashin ƙwaƙwalwar ajiya yana bugun "ƙarshe a cikin, da farko," kwakwalwar ta kasa yin rajistar sabbin bayanai, yayin da take yin saurin tunawa daga shekarun da suka gabata. Waɗannan abubuwan sun haɗu da nufin cewa ko da wanda ba zai iya ci gaba da tattaunawa ba yana iya rera kowace kalma ta tsohuwar waƙa da tamani daidai.

Manassas (Va.) Cocin Brothers da Alzheimer's Association sun dauki nauyin Abokan Abokan Matattu tun daga 2016. Kimanin mutane 25, wasu masu ciwon hauka, abokan kula da su, da abokansu, suna maimaita kowane mako kuma suna raira waƙa tare a wuraren da ke kusa da yankin. A cikin 2018, ƙungiyar ta yi a Walk to End Alzheimer's Disease, Northern Virginia Dementia Care Consortium Caregivers Conference, yawancin al'ummomin da suka yi ritaya da kuma taimaka wa wuraren zama, Nathan's Dairy Bar, da bikin sabis na rayuwa ga tsohon memba.

Kwanan nan a HarborChase na Yarima William Commons, a Woodbridge, Va., mawaƙa 15 sun yi niƙa a kusa da wani babban falo, suna sha'awar shirye-shiryen furen siliki, manyan zane-zanen murabba'i, da ginshiƙan katako da aka sassaƙa da geometric. Sun taimaki junansu daure a kan fara'a da gyale masu fara'a tare da fararen ɗigon polka (mata) da ɗigon baka (maza): purple don sanin cutar Alzheimer.

“Kalli yadda kyawunta ke da kyau. na daure!" wani memba ya yi sharhi sau da yawa. "Lafiya nawa?"

"Hi!" an miƙa mawaƙi mai sada zumunci. "Na riga na faɗi haka?" (Iya).

“Ina son siket ɗin ku! Na riga na faɗi haka? (Iya).

Yayin da suke jiran darakta Susan Dommer da rakiyar Linda Hollinger don kammala saitin matakin, suna ɗaga madanni tare da matashin kai, membobin ƙungiyar mawaƙa sun rera wasu lambobin su.

"Bari na kiraki sweetheart, ina sonki!" Wasu ma'aurata sun jingina ciki suna nuna juna yayin da suke waƙa.

"Duba?" wani memba ya fad'a. "Na gaya muku ku kalli waɗannan biyun suna raira waƙa tare!"

Soyayya ta gaskiya ta sanya zukata.murna da sha'awa suka cika dakin.

Tafiya ta ƙofar da aka kulle cikin sashin kula da ƙwaƙwalwar ajiya, ƙungiyar ta rera waƙoƙi daga farkon-da tsakiyar 1900s: "Bill Bailey," "Rocking Around the Clock," "Lokacin da Idon Irish ke murmushi," "Daisy (Bicycle Gina don Biyu)” tare da ainihin ayar da ƙungiyar mawaƙa ta ƙirƙira. Lokaci-lokaci mai kulawa ya jingina don taimaka wa wani ya juya shafi.

Mazaunan sun dunkule kafafunsu, suna lankwasa, suna rera waka-haka ma'aikatan jinya da ke tare da su.

A ƙarshen wasan kwaikwayon, ƙungiyar mawaƙa ta bazu don gaishe da ƴan masu sauraro da kyau.

Kamar yadda memba na Cocin Manassas na ’yan’uwa Zenella Radford da ta daɗe tana cewa game da ƙungiyar mawaƙa, “Abin farin ciki ne kuma mai daɗi. Ina son yin magana da mutane!"

Wahalar rayuwa tare da wani yana ƙara ɓacewa yana nunawa a cikin ƙananan hanyoyi da kuma cikin tattaunawa mai tsawo. Bayan wasan kwaikwayon, wani memba ya yi magana game da saduwa da matarsa ​​a cikin ƙungiyar mawaƙa ta kwaleji. "Ta kasance mafi kyawun mawaƙa a cikin shekararta," in ji shi. “Yanzu ba ta iya tuna komai. Gobe ​​ba za ta tuna abin da ya faru ba.”

Cibiyar Kula da Cututtuka ta Amurka (CDC) ta kiyasta cewa Amurkawa miliyan 5.7 na fama da cutar Alzheimer a cikin 2018, tare da kashi 80 cikin XNUMX suna samun kulawa a gida. Kulawa na yau da kullun ko rashin biya na iya haifar da matsanancin damuwa da damuwa, da kuma rashin lafiya da matsalolin tattalin arziki ga masu kulawa.

Abokan Manta da ƙungiyar mawaƙa tana wanzuwa ga masu kulawa da kuma waɗanda ke da ciwon hauka. Yana ba da zarafi don saduwa, yin abokai, samun karɓuwa, waƙa, da hidima ga wasu. Yana ba da lokacin haɗin gwiwa, yana kawo farin ciki ga mawaƙa da masu sauraro.

Darakta Susan Dommer ta ce "Abin farin ciki ne sosai lokacin da masu sauraro ke rera waka tare." "Na san wannan zai iya girma fiye da haka. Muna zuwa gidajen kula da tsofaffi kuma mutane suna cewa, 'Za mu so mu yi haka!' ”

Lokacin da aka fara ƙungiyar mawaƙa ta Manta, ɗaya ne daga cikin mawaƙa guda huɗu kawai a cikin Amurka don masu ciwon hauka. Connie Young, darektan ayyuka-ko, kamar yadda Dommer ya ce, "'hanyarmu' da manajanmu" - da farko sun fara gudu a cikin Ba da Muryar Chorus a Minnesota, wanda ya ba da bayanai don taimakawa Abokan Manta su fara. Tun daga wannan lokacin, adadin ƙungiyoyi masu kama da juna ya karu zuwa sama da 70, yayin da mutane suka fahimci muhimmiyar rawar da mawakan ke takawa.

Wani talifi na baya-bayan nan daga Sashen Labarai na Religion game da ciwon hauka da addini ya ba da tambaya mai raɗaɗi, “Idan na manta game da Allah fa?”

talifin ya yi ƙaulin ƙwararren masani kan ilimin halittu Benjamin Mast: “Idan ka tambayi mutumin da cutar Alzheimer ta shafa game da wani abu da ya faru jiya, za ka ga rauninsu ta wajen tunani. Amma idan za mu iya haɗa su, alal misali, a cikin mahallin hidimar bangaskiya tare da tsofaffin waƙoƙi da waƙoƙin yabo da suka sani shekaru da yawa, muna saduwa da su a inda suke da ƙarfi.”

Shin mace za ta iya manta da ɗanta mai shayarwa?
Ko kuwa ba za ku ji tausayin ɗan cikinta ba?
Ko da waɗannan suna iya mantawa, duk da haka ba zan manta da ku ba.
Duba, na rubuto ka a tafin hannuna.
—Ishaya 49:15-16

Duk yadda muka manta, Allah ya tuna da mu.

Ikilisiyar Manassas na 'Yan'uwa, ta hanyar Abokan Abokan Matattu, suna ba da hanyar haɗi mai ma'ana, wurin tunawa, da ƙauna, da kuma godiya.

Kuna so ku fara ƙungiyar mawaƙa?

Bayar da Chorus Voice yana ba da kayan aiki a www.givingvoicechorus.org/start-chorus.

Daraktar Abokan manta Susan Dommer ta ba da shawarar yin tuntuɓar reshen yanki na Ƙungiyar Alzheimer. Je zuwa www.alz.org kuma ku nemi “Babinku” don gano ko akwai rukuni a yankin ko kuma idan wakilin yankin ya san mutanen da za su so shiga.

Kafe na ƙwaƙwalwar ajiya ƙarin wurare ne don nemo masu yuwuwar membobi. Waɗannan tarurruka ne masu dacewa da cutar hauka, galibi ana yin su kowane wata. Bincika kan layi don ganin ko akwai kusa.

Jan Fischer Bachman editan gidan yanar gizo ne na Messenger kuma memba na Cocin Oakton (Va.) na 'Yan'uwa.