Yin tunani | Yuni 1, 2018

Babban burina ga mata a hidima

Hoto daga Cheryl Brumbaugh-Cayford

Daga lokaci zuwa lokaci ana tambayata game da kwarewata a matsayin mace mai hidima a Cocin Brothers. Domin amsara tana da kyau sosai, koyaushe ina tunawa da irin gata da nake da ita, haka kuma yadda nake ɗokin ganin kowace mace da ke jin kira zuwa ga hidima ta sami kyakkyawar tafiya daidai gwargwado.

Sa’ad da na yi tunani a kan wannan kiran, na tuna sarai ranar Lahadi a ikilisiyarmu da ke Annville, Pa., sa’ad da ni da iyalina muka durƙusa muka dakata gwiwar gwiwarmu a kan kujerun ƙwanƙolin katako. Fara addu’o’in da wannan ƙaramar yarinyar za ta dawwama har abada, ɗan’uwa Hiram Gingrich koyaushe zai yi magana da “Ubanmu mai ƙauna mai ƙauna.” Gabanin waɗancan addu’o’in na zuci akwai wa’azi masu ƙarfi daga wurin masu wa’azi da yawa sanye da tufafi, suna gina tushe mai ƙarfi na Littafi Mai Tsarki a raina.

Yayin da ’yan’uwan Bucher—Clara, Sallie, da Esther— suke koya mani labaran Yesu, a hankali zuciyata ta buɗe don na karɓi kiran na bi shi. Da yake an rene ni a ikilisiyar da ta sauya daga hidimar jam’i, wadda ba ta samun albashi zuwa hidimar da ake biyan albashi a lokacin ƙuruciyata, na ga abin ban sha’awa ne in yi tunani a kan irin cikakken goyon bayan wannan ikilisiyar na kira na zuwa hidima. Sun kasance a shirye su gane motsin Ruhu mai ban mamaki a cikin wanda ba su zaci Allah zai kira shi zuwa hidima ba.

Na wuce abin da na sani, ina mafarkin yadda Cocin ’yan’uwa za ta kasance idan kowace ikilisiya ta ƙirƙiro wani yanayi wanda ba maza kaɗai ba har da mata za a yi daidai da kiransu zuwa hidima. Ga kadan daga cikin abin da nake hasashe da kuma buri ga kowace yarinya ko mace da ta ji kiran Ruhu zuwa tafiyar hidima ta keɓantacce.

Ina fata su dandana:

 

  • Iyaye irin waɗanda aka albarkace ni da su, waɗanda suka yi imani cewa 'ya'yansu mata za su iya cimma cikakkiyar duk wani abin da Allah ya kira su kuma waɗanda ke goyon bayan kiran da ba za su taɓa tsammanin zai taɓa zuwa wurin ɗansu ba.
  • Ikilisiyoyi waɗanda ke ba da hankali ga taimaka wa matasa mata su haɓaka baiwa da iyawarsu, ta yadda za su shirya su don jin babban kira a rayuwarsu.
  • Ikilisiyoyi masu tawali'u, masu aminci waɗanda ke goyan bayan kiran mai fahimi ko da "ba a taɓa jin haka ba," suna girmama Ruhu wanda ke busa inda kuma ta yaya kuma ta wurin wanda ya so.
  • Fastoci (musamman maza irin su Jim Tyler da ke hidima a Cocin Annville na ’yan’uwa sa’ad da na ji kiran Allah zuwa hidima) waɗanda suke amsa da farin ciki, son sani, da goyon baya mai ɗorewa sa’ad da mata a cikin ikilisiyoyinsu suka sami ƙarfin hali don raba ma’anar kira.
  • Shugabannin darika wadanda da addu’a suke kalubalantar mata masu baiwa da su ba da kyautarsu ga ikkilisiya domin daukakar Allah da na makwabta; mai kyau.
  • Shirye-shiryen horar da masu hidima irin su Bethany Theological Seminary da shirye-shirye na gundumomi na Kwalejin Brothers da ke magance da kuma ba da kayan coci don saduwa da kalubale na musamman da ke fuskantar mata masu hidima yayin da suke hidima.
  • Ikilisiyoyi kamar Wilmington Church of the Brothers, wurin zama na farko na fasto, da za su yi hira da hayar fastoci mata, har ma da matasa, marasa aure, masu tunani, marasa ƙwararru, waɗanda kawai ke kammala karatun sakandare, kamar yadda na dawo a tsakiyar 1980s.
  • Abokan aiki maza waɗanda suka gane haɗarin da mata ke fuskanta a cikin wannan #MeToo da #ChurchToo duniya kuma waɗanda suka tashi a matsayin masu ba da shawara ga mata a wuraren aiki da kuma cikin coci.
  • Ƙungiyar da ke kiran mata da gangan zuwa matsayi na jagoranci a kowane mataki, yin aiki a matsayin mambobin hukumar, shugabannin gundumomi, ma'aikatan darika, da masu gudanarwa.
  • Ikilisiyar da ke fuskantar matsaloli masu raɗaɗi da raɗaɗi waɗanda ke shafar tafiye-tafiyen hidimar mata, kamar cin zarafi da cin zarafi cikin gida, ramuwa na kuɗi marasa daidaituwa, da halaye na zalunci waɗanda ke rage zubowar Ruhu daga baye-bayen ruhaniya cikin rayuwar mata.
  • Wani ban mamaki na rugujewar shinge, ganuwar, da cikas waɗanda ke rage kiran mata, babu makawa suna ba da hanya ƙarƙashin iko da ƙarfi na iskoki na Ruhu Mai Tsarki.

 

Ƙarƙashin wannan mafarki shine tabbacina cewa kowane mutumin da Allah ya kira da gaske ya kamata ya fuskanci al'umma mai goyon bayan waccan kiran, kuma cewa buƙatu na musamman da matan limaman suka samu sun cancanci kulawa ta musamman da amsa daga babban coci. Yadudduka kamar launin fata, jinsi, da ainihin jima'i; abubuwan zamantakewa; kuma samuwar yanki da al'adu suna kara rikitar kiran da mata ke fuskanta.

Idan aka yi la’akari da wannan gaskiyar, a cikin shekaru 60 masu zuwa na tarihinmu a matsayinmu na ’yan’uwa, shin za mu iya sa ido mu ƙara yawan mata a cikin ƙwararrun ministoci daga kashi 25 cikin ɗari zuwa akalla kashi 50?

Da dukan zuciyarmu da ranmu, bari mu yi aiki tare da Allah domin kididdigar nan gaba ta nuna haɗin kai da zuciya ɗaya tare da ayyukan Ruhu, kamar yadda Allah zai “zubo Ruhuna bisa dukan mutane, ’ya’yanku maza da mata kuma za su yi annabci. . . . Sa’an nan dukan wanda ya yi kira ga sunan Ubangiji zai tsira.” (Ayyukan Manzanni 2:17, 21).

Nancy Sollenberger Heishman darekta ne na ofishin ma’aikatar ‘yan’uwa na Cocin.