Potluck | Maris 27, 2018

Amincewa, cin amana, da alkawarin Easter

Hoto daga Ngo Minh Tuan

A cikin maraice na watan Janairu, fasto na ya gudanar da wani taro na tunani tare da mutane daga rukunin hidima da yawa a ikilisiyarmu. Za mu taimaka wajen tattara ra'ayoyin ƙirƙira don ibada a lokacin Azumi. Ta fara ne da jigon da ya dace da lokacin da ke shirya mu don Ista: girma zuwa sabuwar rayuwa—hanyar da shuka ke tsira a ƙarƙashin ƙasa kamar iri a cikin lokacin sanyi mai duhu, kuma tana fitowa kuma tana girma a cikin hasken bazara.

Amma hirar ta koma gefe. Nan take muka tsinci kanmu muna maganar amana, da cin amana. Mutumin da ya canja batun ya ce misalai masu girma na dogara sun burge shi a kwanaki na ƙarshe na hidimar Yesu a duniya: mutane sun dogara ga alkawarin Almasihu, almajiran sun bi Yesu zuwa Urushalima a lokacin siyasa mai haɗari, mai mallakar cewa Palm Sunday colt ya ba da aron dabba mai kima akan amana. Wasu suka amsa da misalan cin amana: Almajirai sun yi barci a cikin lambu, suka gudu suka ɓuya bayan kama Yesu, Bitrus ya musunta shi, taron ya zaɓi Barabbas.

Mun yi mamaki ko wani a cikin waɗannan labaran ya tsira daga laifin cin amana. Matan da ke gindin gicciye an ɗauke su a matsayin misali har sai mun tuna da ƙarshen Bisharar Markus da ba a warware ba: Waɗannan matan kuma sun gudu daga kabarin da babu kowa a cikinsa ba tare da labarin tashin matattu ba.

Yesu fa? Shin kalmominsa a kan gicciye, “Kawar da wannan ƙoƙon daga gare ni,” da “Allahna, don me ka yashe ni?” wani irin cin amana? Ko kuwa sun ɓaci roƙo ne daga wani da ke fuskantar mutuwa mai ban tsoro, wanda har yanzu yana so ya rayu?

Cin amana yana cikin labarai kowace rana. #MeToo ya kawo irin wannan cin amana a gaba kuma yana buƙatar mu mai da hankali. Wasu masu cewa #MeToo abokai ne ko 'yan uwa suka ci amanar su, wasu na masu rike da mukamai da mukamai, wasu na shugabanni, wasu na baki. Duk al'ummar da ta ke kallon wata hanya ce ta ci amanar su, ba ta dage a kan ƙa'idodin ƙa'idodin ɗan adam ba, ba ta son bayyana abin da ke faruwa a cikin duhu.

A gare ni, cin zarafin 'yan mata a cikin ƙungiyar Gymnastics ta Amurka da Larry Nassar ya yi ya fi tayar da hankali. Damar bayar da labarunsu kuma a ƙarshe za a yarda, a cikin kotun shari'a, da alama ya taimaka wa da yawa daga cikinsu - a yanzu 'yan mata - sun fara aikin warkarwa. “Yarinya mata ba sa zama kaɗan har abada. Suna girma su zama mata masu ƙarfi waɗanda ke komawa don lalata duniyar ku, ” Kyle Stephens wanda ya tsira ya ce wa Nassar a lokacin shari’arsa, Julie DiCaro ta nakalto a cikin littafin. Washington Post.

Amma yanzu iyayensu sun fuskanci laifin nasu, a fili. Dukansu sun kasance masu cin amana kuma masu cin amana. DiCaro ta rubuta, “Shekaru da shekaru, ‘yan mata matasa sun kai rahoton cin zarafin Nassar ga iyaye, ‘yan sanda, da ma’aikatan makaranta, sai dai an yi watsi da rahotonsu.” Akwai "da alama mara iyaka na damar da aka rasa don dakatar da Nassar da hana sauran yara cin zarafi."

Hasken da ba ya ƙarewa yana mai da hankali kan cin amana. Babban burinta na iya zama Nassars da Weinsteins na duniya, waɗanda ke bunƙasa ta hanyar gina gine-ginen da ke cin gajiyar amana, amma a cikin wannan sabuwar gaskiyar shin akwai wanda ya kuɓuta da laifin cin amana? Wataƙila za a jarabce mu mu fake cikin son zuciya. Muna mamakin ko #MeToo zai shuɗe, ko yayi nisa, kuma babu abin da zai canza.

Ista, duk da haka, yana gayyatar mu don ba da damar labarun amana da aka ci amana, abubuwan cin zarafi da tashin hankali da zafi, laifinmu, fitowa daga duhu kuma mu warkar cikin haske. Easter tana gayyatar mu zuwa ga ƙaunar Allah marar yankewa.

Sa’ad da muka ba da yabo kawai don nasara bisa mutuwa, wataƙila mun saka Ista a cikin ƙaramin akwati. Shin za mu sake tunanin Easter alleluiy?

Kristi ya tashi!

An ci amanarsa, an zage shi, an azabtar da shi.

    Ya ce, "Ka cire mini wannan ƙoƙon."
    Ya ce: “Ya Ubangiji, don me ka yashe ni?”
    Duk da haka yana raye, mu ma muna iya rayuwa.

Kristi ya tashi hakika!

Halleluya!

Cheryl Brumbaugh-Cayford shi ne darektan Sabis na Labarai na Cocin ’yan’uwa, kuma editan aboki na Messenger. Ita kuma ministar da aka naɗa kuma ta kammala karatun sakandare a Bethany Seminary da Jami'ar La Verne, California.