Potluck | Afrilu 27, 2023

Gyara na Biyu da umarni na biyu

Shafin farko na kundin tsarin mulkin Amurka

Yawancin Kiristoci suna ɗaukan matsalar bautar gumaka galibi tsohuwar matsala ce. A cikin nassi mun ga cewa, a wasu lokuta, an jarabce mutanen Ibraniyawa su bauta wa alloli daga wasu al’adu da addinai. Yawancin waɗannan sun haɗa da gumaka irin su mutum-mutumi ko siffofi waɗanda za a bauta musu ko kuma a girmama su.

A cikin wataƙila misali mafi ban mamaki na bautar gumaka, yayin da Musa yake karɓar umarni a Dutsen Sinai, mutanen Ibraniyawa sun yi sanyi a jiransu. Wataƙila suna tunanin Musa ya mutu a kan dutse, sai suka karya gungun dokoki kamar yadda Allah ya ba su! Suna ƙirƙirar wa kansu gunki a cikin siffar maraƙi na zinariya.

Duk da abin da za mu iya ɗauka, bai bayyana sarai cewa suna ƙoƙari su bauta wa wani allah dabam ba—hakika, da alama manufar ɗan maraƙi ita ce a yabi Allah da ya ‘yantar da su daga Masar kuma su bauta masa. Wahalar sanin ainihin manufarsu ita ce kawai bautar bijimi ta zama ruwan dare a yawancin al’adu na lokacin. Duk da haka, ko da nufinsu yana da kyau, ƙirƙirar ɗan maraƙi na zinariya yana da matsala sosai.

Doka ta biyu da Musa zai karɓa ita ce umurnin da ya kamata a guji ƙirƙirar gumaka ko siffofi don manufar bauta. Wannan dokar tana da alaƙa a fili da ta farko, wadda ta hana “samun waɗansu alloli gabanin” Allah na Littafi Mai Tsarki. Ko da ɗan maraƙin na zinariya yana nufin wakiltar Allah na Littafi Mai Tsarki, wannan har ila ya saba wa wannan doka ta biyu. Kamar yadda muka koya a cikin nassosi, Allah ba ya son a taƙaice shi ko kuma a yi dambe a ciki. Allah ya sani sarai cewa sa’ad da ’yan Adam suke bauta wa gunki ko siffa—ko da ana nufin wakiltar Allah—yakan kawar da hankali da kuma karkatar da bangaskiyar mutane.

Wannan shi ne hakikanin haxarin gumaka. Ko da nufinmu yana da kyau, ɗan adam yana da halin fara bauta wa gunki kuma ya fara ɗaukar gunki a matsayin Allah. Duk wani hoto, alama, ko ƙungiyar da muke bi da su tare da zurfin girmamawa da aminci marar tambaya zai iya zama gunki da sauri.

Bayan wani harbin makaranta, ba zan iya ba sai in ga yadda Kwaskwarima na Biyu ga Tsarin Mulkinmu ya zama tsafi ga mutane da yawa-kuma kai tsaye ga doka ta biyu.

Amincin da babu tambaya ga wannan gyara da hoton AR-15 da aka zana da aka gani akan T-shirts, huluna, fil, da lambobi suna sa wannan yana da wuyar ƙaryatawa. Duk da ɗimbin shaidar Littafi Mai-Tsarki cewa Kristi ya kira mu zuwa ga salama, yin tambaya kawai game da bindigu kasuwanci ne mai haɗari ga shugabannin Kirista da yawa.

Ko da za mu yi iƙirari tare cewa gyara na biyu ya zama gunki da al’ummarmu suke bauta wa, na gane cewa za mu yi rashin jituwa a kan ainihin matakan da ya kamata a ɗauka. Duk da haka, rashin iyawarmu ne ko da tattaunawa ko yin wani canje-canje da ya zama abin takaici. Yara na mutuwa sakamakon rikicin bindiga a makarantu. Shagunan sayar da abinci, gidajen sinima, ko wuraren ibada sun zama wuraren yaƙi. Duk da haka har yanzu ba za mu iya yarda don daidaitawa ko yin wani abu mai ma'ana don dakatar da hauka ba. Yana da ban tsoro a fili cewa ɗan maraƙinmu na zamani ba na zinariya ba ne amma na ƙarfe da aluminum.

Dole ne mu dawo da labarin bangaskiyarmu. Babu wata hujjar bangaskiya don tallafawa makaman da aka gina don kashe wasu mutane cikin sauri da halakarwa. Babu hujjar bangaskiya da ke goyan bayan aminci marar tambaya ga gyara na duniya. Akwai kira a fili na zama mutanen da ke inganta zaman lafiya da kuma wata hanyar rayuwa wadda sau da yawa ta saba wa al'ada.

A yanzu, addu’ata ta yau da kullum tana cikin waƙar “Allah na alheri da Allah na ɗaukaka,” wanda ke roƙon Allah: “Ka warkar da hauka na yaƙi na ’ya’yanka; Ka karkatar da girman kai ga ikonka.” Mai yiwuwa haka ne.

Nathan Hollenberg ne adam wata fasto ne na Linville Creek Church of the Brothers a Broadway, Va.