Potluck | Yuni 27, 2023

Gudanar da tarihi

Alamar da ke cewa "Church of the Brother" a tsakiyar babban taron jama'a a gaban Lincoln Memorial a Washington DC.
'Yan'uwa a Maris 1963 akan Washington

Ga wata tambaya da ta zo ga Manzon Editorial team game da cikakkun bayanai na kafuwar Ekklesiyar Yan'uwa a Nigeria shekaru 100 da suka gabata.

EYN ta bayyana taron kafa ta a matsayin hidimar bauta a ƙarƙashin bishiyar tamarind a ƙauyen Garkida a ranar 17 ga Maris, 1923, ƙarƙashin jagorancin ma'aikatan mishan na Brotheran'uwa na Amirka H. Stover Kulp da Albert D. Helser. Koyaya, wasiƙu da labarai daga lokacin suna nuna bambance-bambance.

Kulp da Helser sun gudanar da ibada akalla biyu a wasu wurare a Najeriya, kafin ranar 17 ga Maris na wannan shekarar. A ranar 21 ga Janairu, 1923, an gudanar da ibada ta farko ta Cocin ‘yan’uwa a Najeriya a Jos bayan da Amurkawa suka yi tattaki ta jirgin kasa daga tasharsu ta farko a Legas. A waccan hidimar sun hada da wasu mutane uku da suka dauka domin su taimaka da aikin fassara harshe da aikin gida: Garba daga Zariya, John daga kabilar Igbo a kudu maso gabas, da Mista Danboyi na kabilar Pabir. An sake gudanar da wani taron ibada a wani lokaci a kafa na gaba na doguwar tafiya da kafa daga Jos zuwa Gombe - tare da ’yan Najeriya 30 da ke dauke da kayansu da kayayyakinsu.

Lamarin da aka yi a Garkida mai yiyuwa ne ba ibada ba ne amma ya zama abin ban mamaki ga gidan mishan na farko, tare da karatun nassi da addu'a. Sa'an nan kuma, yana iya zama lokacin da Kulp ya yi wa'azin farko a Garkida.

Kuma akwai dalilan da za a tambayi idan an gudanar da taron a ƙarƙashin bishiyar tamarind, ko kuma kusa da shi.

Me yasa taron ranar 17 ga Maris yake da mahimmanci, maimakon na baya?

Shin don Garkida ya zama wurin da Iyalan ’yan’uwa na farko suka zauna, kuma ta haka ne hedkwatar manufa?

Shin saboda ayyukan da suka gabata sun kasance "a kan hanya," kuma kawai matsakaicin maki a kan tafiya?

Shin, domin, kamar bishiyar ceri ta George Washington (na tatsuniya) wadda ke nuna alamar mutuncin shugaban Amurka na farko, itacen tamarind alama ce mai ban sha'awa ta cocin Najeriya da ke daraja tushen manufarta ko da ta girma zuwa Cocin 'Yan'uwa mafi girma. jiki a duniya?

Wataƙila babu ɗayan waɗannan amsoshin ga tambayar gaskiya ne, amma wataƙila duka duka ne, kuma wataƙila akwai ƙarin amsoshi.

Ko ta yaya, tambayar EYN ce ta amsa—kuma kawai idan ’yan’uwan Najeriya sun ɗauki ta da muhimmanci.

Wannan rashin tabbas na tarihi ya sa na yi wasu abubuwan mamaki game da Ikilisiyar ’Yan’uwa ta da ke Amurka—ba game da cikakkun bayanai kamar kwanan wata da wurare ba, amma game da ƙa’idodi masu tushe.

Wadanne labarai ne suka taimaka wajen haifar da nawa bangaskiya, kuma akwai bambance-bambancen tarihi?

Na gano tare da Cocin 'Yan'uwa a matsayin cocin zaman lafiya. Ina alfahari da ’Yan’uwa na farko da suka zaɓi bin Sarkin Salama duk da tsanantawa.

Amma ’yan’uwan da suka yi gudun hijira daga Turai zuwa ƙasashen Amurka, fiye da shekaru 300 da suka wuce, su ma sun ci gajiyar zaluncin da ake yi wa ’yan asalin ƙasar da kuma sace-sacen ƙasarsu.

Zaɓin da mahaifina ya yi na zama mai ƙi don imaninsa a lokacin Yaƙin Koriya ya ƙarfafa ni.

Amma wasu ’yan’uwan zamaninsa sun tafi yaƙi.

Alamar alama da shugabannin Cocin ’yan’uwa suka ɗauka a zanga-zangar zaman lafiya, daga 1960 zuwa 1980 ko makamancin haka, alama ce mai ƙarfi a gare ni. Ina sha'awar waɗanda suka goyi bayan gwagwarmayar yaƙi da makaman nukiliya, 'yancin ɗan adam da al'ummar Baƙar fata.

Amma lokacin da editocin Messenger suka sanya Martin Luther King Jr. a bango, bayan kashe shi, ginshiƙin wasiƙu ya sami munanan kalamai na wariyar launin fata.

Yaya zan rike wannan tarihin? Shin tashin hankali tsakanin labarun da suka daidaita bangaskiyata da kuma nazarin tarihin tarihi zai iya kai ni ga zama almajiri mai ƙarfi ga Yesu Kristi?

Littafi yana ba da tabbaci: “Idan kun yi kuka ga fahimi, kuka ɗaga muryarku don fahimi, Idan kun neme ta kamar azurfa, kuna neman ta kamar ɓoyayyun dukiya, Sa'an nan za ku fahimci tsoron Ubangiji, ku sami sanin Allah. . . . Sa'an nan za ku fahimci adalci, da adalci, da gaskiya, kowane kyakkyawar hanya, gama hikima za ta shiga zuciyarku, ilimi kuma zai ji daɗin ranku."
(Proverbs 2:3-5, 9-10).

Cheryl Brumbaugh-Cayford shi ne darektan Sabis na Labarai na Ikilisiyar 'Yan'uwa, kuma editan aboki na Messenger. Ita ma minista ce da aka naɗa kuma ta kammala karatun sakandare a Bethany Seminary da Jami'ar La Verne, Calif.