Potluck | Nuwamba 1, 2022

Bayan saba

Sandunan kirfa, ganyen kaka da alamar suna cewa "taro" akan faranti
Hoto daga Debby Hudson akan unsplash.com

A lokuta na musamman, mahaifiyata tana yin Salatin Kofi Biyar, tana tsara shi a cikin kwano ɗaya da mahaifiyarta ke amfani da ita koyaushe. Wannan kwanon ya yi hidimar shekaru da yawa na ƙananan marshmallows, sassan orange na mandarin gwangwani, abarba da aka niƙa, da kwakwa mai laushi, da kirim mai tsami. Idan ya zo ga bukukuwa, yawancin mu sukan yi la'akari da al'ada da al'ada, ko yana nufin Salatin Kofin Biyar, Jollof Rice, Diri kole, ko Bacalao.

Wannan sha'awar ɗan adam ga waɗanda suka saba ta kai har zuwa baƙi. Muna gayyatar wasu don raba gidanmu, danginmu, da al'adunmu. Muna cikin kwanciyar hankali sannan mu share ɗan sarari ga wasu. Cutar sankarau ta COVID-19 ta nuna wa da yawa daga cikin mu yadda muke daraja raba bikinmu tare da ’yan uwa da abokai.

Baƙi a cikin Littafi Mai Tsarki ya bambanta sosai da wannan. Kalmar nan “baƙi” ta zo kaɗan kaɗan a cikin Sabon Alkawari, gami da Titus 1:8, Ibraniyawa 13:2, 1 Timothawus 3:2, Romawa 12:13, kuma a nan:
“Ku zama masu karimci ga junanku, ba da gunaguni ba” (1 Bitrus 4:9).

Kalmar Helenanci a kowane misali siga ce ta philoxenos, daga philos da kuma xenos. Wataƙila kuna iya tunanin kalmomi masu kama da asali: Philadelphia, birnin ƙaunar ’yan’uwa. Falsafa, son hikima. kyamar baki, tsoro ko kyamar baki.

Duk da yake muna iya tunanin baƙi kamar gayyatar abokantaka zuwa tukunyar coci, ƙalubale na asali ma’anar ya fi kusa da “ƙaunar baƙi.” Xenos kuma na iya zama (kuma galibi ana fassara shi) “baƙi,” amma yana ɗauke da ma’ana ba kawai na “wani kamar ni da ban taɓa saduwa da shi ba tukuna” amma “wani dabam da ni”: wani daga wani birni ko ƙasa. , wanda ke magana da yare dabam, wani mai ra’ayi ko ɗabi’u dabam-dabam, wanda ke yin zaɓin da ke da wuya in fahimta.

Irin wannan baƙon yana ƙalubalantar mu, maimakon kawai mu dafa abinci na ta'aziyya, fita waje daga yankin jin daɗinmu, mu shiga cikin yanayi mara kyau, har ma da ban tsoro na hulɗa da mutanen da ba su da tsarin rayuwa na gama gari.

Yesu ya ƙarfafa wannan ra’ayin ta wajen cewa, a wurin liyafar cin abinci: “Sa’ad da kuke ba da abincin rana ko abincin dare, kada ku gayyaci abokanku ko ’yan’uwanku ko danginku ko maƙwabtanku masu arziki. . . . Amma in za ku yi liyafa, sai ku gayyaci matalauta, da guragu, da guragu, da makafi” (Luka 14:12-13). Da farko, da alama Yesu yana iya ɗaukan mabiyansa a matsayin masu masaukin baki, yana shiri da ƙwazo kuma ya zauna su ci tare da mutanen da ba a saba da su ba.

Menene wannan ke nufi bayan shekaru dubu biyu? Adadin talauci a Amurka ya bambanta da jaha daga kashi 7 zuwa 19. Manya masu nakasa sun ƙunshi kashi 26 cikin ɗari na yawan jama'a; Kashi 13.7 cikin ɗari suna da matsalar motsi, kuma kashi 4.6 cikin ɗari makafi ne ko kuma suna da wahalar gani. Akwai mutane da yawa da za su kawo kalmomin Yesu zuwa rai. Wadanne ayyuka da halaye zasu iya faɗaɗa dama da haɗawa?

Binciken kalmomin Helenanci na iya ƙara rura wutar tunaninmu. Talakawa, ptóchos, a zahiri yana nufin wanda ya tsugunne ya yi tsoro, kamar a cikin bara—amma wanene kuma zai iya tsugunne ko yana tsoro, a jiki ko kuma a ruhu? Wanene al'umma ke kai hari ko ta raina?

Tsohuwar kalmar makafi, tuphlos, ya fito daga "don tayar da hayaki" ko " hayaki ya duhunta." Me ke ƙonewa a yau? Wanene yake fama da cutarwa, bai iya ganin hanyar tsira ba?

Sa'an nan kuma, idan ba mu ba masu masaukin Idin Yesu ba fa? A cikin Littafi Mai-Tsarki, duk hanyar zuwa jibin aure a Ruya ta Yohanna, Allah shine mai bada buki. Wannan ya sa mu zama tsugunne da tsoro, masu raunin motsi, waɗanda ba za su iya ganin hayaƙi ba - kuma ba a raina, tausayi, ko jurewa amma ana ƙauna.

A bana, a ina kuma ta yaya za a gudanar da abincin dare? Wanene za a gayyace—kuma su waye za a ɗauke su masauki? Menene zai kasance akan tebur kusa da Salatin Kofin Biyar?

Littafi Mai-Tsarki ya ƙalubalanci mu mu isa fiye da saba da al'ada, bincika sababbin hanyoyin maraba, duka ba tare da gunaguni ba.

Jan Fischer Bachman editan gidan yanar gizo ne don Manzon da mai samar da gidan yanar gizo don Ikilisiyar 'Yan'uwa.