Kafofin watsa labarai bita | 19 ga Yuli, 2018

Abin da ake nufi da zama maƙwabci

Sauƙi. Al'umma Tausasawa. Mutunci. Aminci. Tawali'u. Fata. Agape.

Waɗannan ɗabi'u masu tsattsauran ra'ayi waɗanda Ikilisiyar 'yan'uwa ke ɗauka da kuma aiwatar da su ana shigar da su cikin kowane tsarin sabon shirin kan "Mister" Fred Rogers, Bazaku Zama Makwabcina ba. Hatta liyafar soyayya ta bayyana, yayin da wannan alamar da ba za ta yiwu ba ta gayyaci ɗan sanda baƙar fata ya kwantar da ƙafafunsa da suka gaji a cikin tafkin wading na yara.

Wannan shine lokacin Jim Crow, kamar yadda fim ɗin ya tunatar da mu. Kuma Morgan Neville, wanda ya samar da aikin tare da Nicholas Ma da Caryn Capotosto (Tremolo Productions), yana da basira, m, da hikima wajen sarrafa shi.

An tilasta mana kallon yadda manajan otal James Brock ke zuba muriatic acid a cikin wani tafkin da yara bakar fata masu firgita ke yin iyo. Amma tare da wannan mummunan yanayin muna ganin duo na Rogers da ɗan sanda suna kwantar da diddige su. Kuma alfijir na waɗannan mutane biyu masu naɗe-kaɗe da kafafun wando suna raba tawul yana da haske kamar yadda aka saba ga masu yin wankin ƙafa. Masu shirya fina-finai suna son mu san cewa muna shaida juyin juya hali da wahayi!

Sannu a hankali suka bare yadukan nostalgia don nuna mana cewa a ƙarƙashin ɗanɗano mai ɗanɗano da cardigan kala-kala sun harba zuciyar damisa. Wata karamar damisa ce mai cike da cushe mai suna Daniel, amma har yanzu mutuntaka ce mai karfi kamar Aslan, babban katon da CS Lewis ya zana a cikin almara na Narnia.

“Ƙauna ita ce tushen komai—dukkan koyo, duk tarbiyyar yara, duk dangantaka. Soyayya ko rashinsa. Kuma abin da muke gani da ji a allon yana daga cikin wadanda muka zama. "
-Fred Rogers

A cikin nasa hanyar, Fred Rogers ya kasance - kuma har yanzu yana, ta wurin gadonsa - muryar annabci mai tsananin raɗaɗi, yana rera gaskiyar bisharar clarion a cikin jeji/jihar gidan talabijin na Amurka. Ya kasance mai adawa da al'adu kafin kowa ya sami kalmar.

Furodusan sun fara nuna hotunan garish clowns suna nuna mummuna. Ta wannan hanyar, mun ga yadda wani minista na Presbyterian da aka naɗa wanda bai taɓa amfani da “Rev” nasa ba. take ya jefar da tashin hankali, ɓatanci, ɓatacce, sharar gida mai guba wanda aka saba tallatawa ga yara azaman nishaɗi. A cikin duniyar dijital ta mu har yanzu wannan ya kasance babban ƙalubale ga coci.

Mister Rogers ya gabatar, a maimakon haka, “sarauta mai zaman lafiya”—Ƙaunataccen Al’umma da ake kira “Unguwarsa,” inda ake maraba da dukan mutane, kuma kowa yana cikin koshin lafiya. Anan ana gayyatar ku don kawo zurfafan tsoron ku, manyan tambayoyinku, har ma da ban tsoro, motsin zuciyar lokaci-lokaci masu ban tsoro, inda su, da ku, za a iya rungumar ku da canza su.

Rogers bai taba shugabancin ikilisiya ba. Maimakon haka, ya zama fasto mai tausasawa ga miliyoyin yaran Amurka. Bai taɓa yin magana musamman game da Yesu ba, wanda na tuna. Maimakon haka, ya ƙunshi Mai Ceto da kowane ministan Ikklesiya da na taɓa sani.

Ya kuskura ya je ko da inda wasu shirye-shirye na manya ba su yi ba, kuma ya yi haka da yara ƙanana. Yawancin "masu girma," ciki har da ni, suna kokawa da canji. Amma duk da haka shirye-shiryen "Unguwar" na farko sun sadaukar da batun. A cikin wani sashe na farko, Sarki Jumma'a XIII (wanda ke jagorantar id a kowane madubi) yana jin tsoro game da yawan jama'a suna kusantar gidan. Amsa ta farko ita ce gina katanga babba. Yana da koyarwa, kuma yana da dacewa sosai, don ganin yadda hakan ke faruwa.

Fim ɗin yana ɗaukar lokacinsa, kamar yadda Fred Rogers ya yi, ta yin amfani da faifan bidiyo da aka adana da kuma hirar da aka yi da ita don nuna mana yadda mutumin ya yi gwagwarmaya. Ya yi kokawa, alal misali, da matsalar ta yaya, da nawa, don raba wa yara ƙanana game da tashin hankali na duniya, musamman bayan 9/11. Matarsa ​​da wasu sun gaya mana yadda ya girma a matsayin mai fasaha, da kuma ɗan’uwa Kirista ga abokinsa ɗan luwaɗi.

Ina fata kowane ɗan Anabaptist, da kuma kowane ɗan Amurka, zai iya ganin wannan fim. Addu’ata ita ce, wasu za su sami wahayi don su yi kira da ƙarfafa sababbin muryoyin annabci: mutanen da za su nuna kuma su gaya mana abubuwan da suke da kyau da abin yabo (Filibbiyawa 4:8-9).

Paula Bowser fasto ce mai ritaya a cikin Cocin ’yan’uwa.


GAME DA FIM

title: "Ba Za Ku Zama Makwabcina ba."

Rating: PG-13.

Ranar saki: Yuni 8, 2018.

Lokacin gudu: 94 minti.

Abin da suke cewa: "A poignant tribute ga m-mannered uba siffa wanda ya yi aiki a matsayin halin kirki compass zuwa tsararraki." -Rafer Guzman, Newsday

Notes: Fred Rogers (1928-2003) ya yi digiri na biyu a Makarantar Tauhidi ta Pittsburgh. Nunin nasa, “Mr. Rogers' Neighborhood," an samar dashi a Pittsburgh. Ya samo asali a cikin 1963 kuma ya fara halarta a cikin ƙasa a Amurka a cikin 1968. Ya ci gaba har zuwa Agusta 2001.

Paula Bowser fasto ce mai ritaya a cikin Cocin ’yan’uwa.