Daga mawallafin | Mayu 16, 2018

Cibiyar sadarwa ta antisocial

Hoto daga Tracy Le Blanc

A bara biyu daga cikin mu a kan Manzon tawagar edita ta jagoranci wani taron bita kan labaran karya. Yayin da ake jera nasihu kan yadda ake samun aminci akan layi, na ambaci dabarun Cambridge Analytica. Kada ku ɗauki ɗayan waɗannan tambayoyin akan Facebook, na ce.

Hakan ya girgiza da yawa daga cikin mutanen da ke cikin dakin. Waɗannan tambayoyin suna kama da nishaɗi mara lahani. Wanene ba zai so ya ƙara koyo game da halayen tunaninsu ba?

A ƙarshen 2016, Cambridge Analytica ta fara yin labarai don tallan inuwarta ga daidaikun mutane. Daga ƴan bayanan bayanai game da mutum ɗaya, kamfanin ya sami damar fitar da bayanai da yawa. Daga can, kamfanin zai iya kaiwa mutum hari tare da "masu duhu," tallace-tallacen kan layi wanda aka keɓance don sarrafa da kuma tasiri ga mai karɓa. Misali, mutumin da aka yiwa alama da neuroticism za a aika da talla mai hoto mai ban tsoro.

Abin da ya ba ni mamaki shi ne yadda wannan kamfani da ba a san shi ba ya yi tasiri ga manyan harkokin siyasa a Amurka da Birtaniya. Abin da bai ba ni mamaki ba shine tushen mahimman bayanai: Facebook.

Facebook ya san abin da kuke nema akan Intanet, tsawon lokacin da hirarku ta kasance, da kuma waɗanne albam 10 suka canza rayuwar ku. Ya san duk abin da ka faɗa, da duk abin da abokanka suka faɗa, da duk abin da ba ka faɗa ba kai tsaye amma ba da gangan ba ka yarda da shi ya sani. Amfani da Facebook kyauta ne, wanda ke nufin samfurin da ake siyar da shi shine mu.

Me game da Shafin facebook na Cocin Yan'uwa? Ko wace irin tambaya za a yi game da Facebook, za ku iya tabbata cewa amfani da cocin na dandalin sada zumunta yana da kyau. Ƙungiyar sadarwar ta buga akan Facebook don ba da rahoto, raba labarai, ɗaga addu'o'i, kiyaye mahimman ranaku a cikin shekarar coci, da kuma ci gaba da haɗa dangin cocin. Ba mu da lokaci ko sha'awar zuwa neman bayanai masu tambaya game da masu karatunmu.

Amma 'yan abubuwan da muka sani: labarun da suka fi dacewa a cikin 'yan makonnin nan sun kasance game da harbe-harbe a makaranta da kuma martanin coci. Masu karatu sun kuma yi murnar samun labarin sako ‘yan matan da aka yi garkuwa da su a Najeriya. Kuma a cikin 'yan watannin da suka gabata, rubutun da ya fi shahara a yanzu shi ne sakon Kirsimeti a ranar 24 ga Disamba, wanda ya kai fiye da mutane 23,000 kuma ya sami 2,232 likes, comments, da shares.

Wato, wannan kayan aikin sadarwar zamantakewa na iya zama tashar labarai mai daɗi. Amma mu zama masu hikima kamar macizai. Bari mu zama sabon sani cewa gama kai naivete game da ayyukan mu na kan layi yana da mummunan sakamako a cikin ainihin duniya.

Wendy McFadden shi ne mawallafin jaridar Brotheran jarida da Sadarwa na Cocin Brothers.