Nazarin Littafi Mai Tsarki | Mayu 2, 2016

Magana daga madaidaicin zuciya

Dole ne in yi aiki don godiya littafin Yahuda a cikin Sabon Alkawari. Ba wai ina kuka ba. Yin aiki don yin tunani sosai game da Littafi Mai Tsarki ɗanɗano ne.

Littafin Yahuda kamar wanda yake da burar a ƙarƙashin sirdinsa ya rubuta ko kuma, kamar yadda William Beahm na ƙwaƙwalwar albarka ya yi amfani da shi ya ce, “zuriyar rasberi ƙarƙashin haƙoransa.” Wasu suna ɗaukan marubucin Yahuda a matsayin ɗan’uwan Yesu, amma wannan hasashe ne kuma ba gaskiya ba ne. Ina da shakku game da wannan zato amma, idan dukanmu ’yan’uwan Kristi ne, wataƙila zuriyar marubucin ba batu ba ne.

Jude ya fara so. “Na so in rubuta zuwa gare ku, Ya Masoyi Mafi Girma, game da ceton da muke rabawa. Amma lalle ne in rubuta, ina roƙonku ku yi yaƙi domin rayuwar da aka danƙa wa masu-bada gaskiya a dā.” (aya 3).

Ƙarshen Yahuda kuma yana da wadata, haɗe da ɗaya daga cikin albarkar ruhaniya mai motsa rai a cikin Littafi Mai Tsarki. A cikin fassarar King James na al’ada ta ce, “Yanzu ga wanda ya isa ya hana ku faɗuwa, shi kuma gabatar da ku marasa aibu a gaban ɗaukakarsa da matuƙar farin ciki, ga Allah Makaɗaici Mai Cetonmu mai hikima, ɗaukaka da ɗaukaka su tabbata. mulki da mulki, a yanzu da kuma har abada. Amin” (aya 24-25). A koyaushe ina jin albarka sosai sa’ad da fasto ya yi ƙaulin wannan alherin a ƙarshen ibada.

Karanta abin da ke tsakanin shi ne ɗan ƙasa. Yahuda yana azabtar da gungun mutanen da ba a taɓa fayyace su ba. Da alama akwai mutane da suka sa Yahuda ya haukace da halin rashin kunya da halinsu. Amma Yahuda bai bayyana sarai abin da ya fi fusata shi game da mutanen ba. Ya yi gargaɗi cewa mutane su shiga cikin ikilisiyoyinmu kuma su batar da mu. “Ina so ka tuna,” in ji Yahuda a aya ta 5 da ta 6, “cewa Ubangiji ya ceci mutane daga ƙasar Masar, amma ya halaka waɗanda ba su cika bangaskiyarsu ba. Har ma mala’ikun da ba su kiyaye wuraren da aka ba su ba, an sa su cikin duhu har ranar shari’a.”

A wannan lokaci na fara jin daɗi da Yahuda. Ba misali ne kawai ya zaɓa ba. Na fi jin daɗin cewa ya fara da gargaɗin kowane mutum game da azabar Allah. Na girma a cikin coci da kuma a cikin gida da ba a magana game da Allah a matsayin mai azabtarwa, amma a matsayin Allah mai gafartawa da ƙarfafawa. Na yi nazarin Littafi Mai Tsarki na shekaru da yawa ya sa na tabbata cewa ya fi yin magana game da sakamako fiye da azaba.

Dukan misalan Yahuda suna nufin yuwuwar mutanen da suka fara da bangaskiya mai ƙarfi kuma su kasance da aminci kuma su shiga cikin rashin bangaskiya. Gaskiya ya isa. Wani lokaci ni ma, yana yi mini wuya in bambanta tsakanin “girma cikin bangaskiyata” da kuma “lalata bangaskiyata.” Amma idan na rasa bangaskiya, na tabbata cewa amsawar Allah ba fushi ba ce, baƙin ciki, kuma ina cikin haɗarin halaka kaina fiye da yadda walƙiya ta buge ni daga sama.

Yahuda ya ci gaba da yin gargaɗi game da mutanen da a cikin hukuncinsa, “masu lahani ne a kan bukukuwanku na ƙauna” ko kuma “kamar dabbobi marasa hankali.” Su “masu-gungumi ne, masu-ƙarsa . . . bam cikin magana.” Su “ itatuwan kaka ne marasa ’ya’ya, matattu sau biyu, tumɓuke.”

Ta mafi yawan Jude, ba na jin tashe. Alherinsa yana daga min rai, amma me mutum zai yi da sauran littafin? Wani sharhi ya ce “mafi yawan mutane suna ganin wannan ɗan gajeren aikin bai yi kyau ba, kuma ba ya daɗe da kwanan wata, kuma ba zai yi amfani sosai ba.”

A wannan lokacin na sake yin rashin jin daɗi. A wannan karon ban damu da Yahuda ba kamar kaina. Wane kasuwanci zan yanke hukunci a kan littafin Sabon Alkawari? A wani ɓangare kuma, nassosi da yawa sun ƙarfafa mu mu kasance da fahimi. Alal misali, Bulus ya yi addu’a a Filibiyawa cewa “ƙaunarmu ta ƙara yawaita da ilimi da dukan fahimi.” Duk da haka, idan na karɓi nassosi kaɗai da suka amince da “fahimta” da nake da shi, zan ƙarasa ƙoƙari in zama allahna.

Idan na yi tunanin Yahuda ba kamar littafin Sabon Alkawari ba, amma a matsayin mutum kuma ɗan'uwa cikin Almasihu fa? Sa'an nan, kamar yadda zafin kalmominsa ya dame ni, na tuna shi ne dattijona cikin Almasihu. A matsayina na ɗan’uwa Kirista na ba shi daraja ta. Mafi qarancin abin da zan iya yi shi ne in ba shi shakku. Zan iya ƙoƙarin in ƙara sauraron damuwarsa.

Da alama Yahuda yana da matukar damuwa ga coci. Haka kuma ni. Yahuda ya damu da ’yan coci waɗanda ba su ɗauki kiran Kristi da muhimmanci ba. Ni ma haka nake. Idan na duba mugun yaren Yahuda, sai in ga zuciyarsa tana baƙin ciki domin ana tauye tsarkin ikilisiya. Harshensa na tsaka-tsakin yana fitowa daga zafinsa.

Na san cewa kusan shekaru dubu biyu sun raba ni da Yahuda kuma wataƙila ba za mu yarda ba game da waɗanne ayyuka da halaye ne suka fi yi wa ikilisiya barazana. Duk da haka, yayin da na saurari fiye da kalmominsa ga ƙauna ta gaskiya ga ikilisiya, ina jin kusanci da shi a matsayin ɗan’uwa cikin Kristi.

Tsananin Yahuda yana tuna mini cewa in daina tsananta masa kuma, a zahiri, ga wasu waɗanda halinsu da kuma harshensu suke damun ni. Zazzafar muhawarar yau ta kan haifar da tsangwama. Ta yaya zan koyi daidaita harshena sa’ad da zuciyata ta yi zafi ga ikilisiya? Kuma ta yaya zan koyi saurare fiye da kalmomi?

Wazirin da aka nada. Bob bowman Farfesa ne a fannin addini a Jami'ar Manchester, North Manchester, Indiana.