Nazarin Littafi Mai Tsarki | Yuni 10, 2021

Mata masu karfin hali

Lissafi 27: 1-11

Yawancin mata ba su da yawa a cikin labaran Littafi Mai Tsarki, amma a cikin wannan, akwai biyar! Mahlah, Nuhu, Hogla, Milkah, da Tirza ’yan’uwa mata ne da suke da manufa.

Bayan annoba, Allah ya umurci Musa ya ƙidaya jama'ar Isra'ila, ya raba ƙasar bisa ga yawan adadin iyalansu. Da sauri 'yan'uwa suka gane matsala. Ubansu ya rasu, kuma domin yana da ’ya’ya mata kaɗai, za a ƙwace masa ƙasarsa, a kuma ƙare sunansa. Wannan ba abin karɓa ba ne.

Yana da ban sha'awa don karanta wannan labarin a matsayin yakin neman 'yancin mata. Kuma a wasu bangarorin, shi ne. Mata ba za su iya gadon ƙasa ba. An ba da sunan dangi da ƙasarsu daga uba zuwa ɗa. Kabilar da ba ta da 'ya'ya za ta mutu kawai. Marubucin ya jaddada muhimmancin wannan tsari ta hanyar farawa da jerin kakannin Zelophehad na maza. Don haka ‘yan’uwa mata suna jayayya da dokar da ta hana su gado a matsayin mata.

Duk da haka, a cikin wannan mahallin, mata ba su da murya daidai ko daidaitattun hakkoki. Don haka a nan ’yan’uwa mata ba wai don neman muryarsu ba ne, ko hakkinsu ba, sai dai na ubansu. Wannan ba don a raina irin ƙarfin hali na ayyukansu ba ne, amma don su gane cewa kimar nasu ba ta kasance a cikin tunaninsu ba tukuna.

Jajircewarsu wajen kalubalantar dokar, ita ce mafi muhimmanci. Idan aka yi la’akari da matsayin mata a lokacin, abin mamaki ne cewa ’yan’uwa mata sun yi tunanin su je wurin Musa da kuma dukan ikilisiya.

Abin da ya sa wannan ya fi ban al’ajabi za a iya samunsa a taƙaice maganar wani mutum mai suna Kora. ’Yan’uwan sun lura cewa mahaifinsu bai mutu ba domin yana cikin rukunin Kora, amma me ya sa hakan ya faru?

Da farko, a babi na 16, Kora, Datan, da Abiram na ƙabilar Lawi sun yi wa Musa tawaye, kuma ta haka ga Allah. Cikin ban mamaki, Allah ya sa ƙasa ta cinye su. 'Yan'uwa mata sun san da wannan taron. Amma duk da haka sun yarda su kasada ransu domin dokar da suke ganin rashin adalci, ko da dokar da Allah ya ba Musa.

Wataƙila Mahlah, Nuhu, Hogla, Milka, da Tirza ba su yi wa kansu wa’azi a azanci na ƙarni na 21 ba. Duk da haka, labarinsu yana tunatar da cewa kalmomi da dokokin waɗanda suke da iko, ko da an ɗauka cewa kalmomin daga Allah ne, za a iya ƙalubalanci su, kuma a gaskiya, ya kamata, idan waɗannan dokokin sun kasance marasa adalci.


Ɗauki ɗan lokaci don yin tunani a kan ƙarfin halin ’yan’uwan.

  • Menene zai taimake ka ka yi da gaba gaɗi?
  • Shin akwai dokoki ko ƙa'idodi a cocinku, al'ummarku, ko ƙasarku waɗanda ke amfanar wasu, amma ba don amfanin kowa ba?
  • Ta yaya za ku yi magana a cikin waɗannan yanayi?

Allah, wani lokacin shiru ya fi sauki. Ka ba ni ƙarfin hali in buɗe idanuna ga zalunci, in yi magana bisa ga Ruhunka. Amin.


Wannan nazarin Littafi Mai Tsarki, wanda Carrie Martens ta rubuta, ya fito ne daga Haske: Rayuwa cikin Hasken Allah, Manhajar makarantar Lahadi da 'yan jarida da MennoMedia suka buga.