Nazarin Littafi Mai Tsarki | Maris 3, 2017

Sama a saman rufin

pexels.com

Ikilisiyar ’Yan’uwa ta sanya nassi a tsakiyar bangaskiya da ayyukanta. Tun daga farko, mutane sun taru don su karanta Littafi Mai Tsarki kuma su yi amfani da shi a rayuwarsu a hanyoyi masu kyau. Mun yi imani cewa bin Yesu da aminci dole ne a fara da Littafi Mai-Tsarki, musamman Sabon Alkawari, a cikin fahimtar rayuwar Yesu, koyarwa, da mutuwarsa (Bayanin taron shekara kan “Sabon Alkawari a matsayin Dokar Bangaskiya da Ayyukanmu,” 1998).

Linjila da wasiƙu na Sabon Alkawari sun nuna yadda waɗannan Kiristoci na farko suka yi ƙoƙari su fahimci sabuwar bangaskiyarsu da kuma abubuwan da ke tattare da su don zama da wasu, a cikin ikilisiya da kuma duniya baki ɗaya. Yayin da wasu abubuwa suna kama da kai tsaye, wasu sun fi rikitarwa. 2 Bitrus 3:15-16 ya faɗi sarai cewa wasu abubuwa cikin wasiƙun Bulus “suna da wuyan ganewa.” (Zan iya samun "amin"?)

Mun gane cewa Littafi Mai Tsarki yana buƙatar fassara. Yawancin mu muna karanta shi a cikin fassarar (Turanci, Sifen, ko wani yare na zamani) maimakon a cikin ainihin yarukansa, Ibrananci, Aramaic, da Hellenanci. Koyaushe akwai tafsiri a cikin ƙaura daga wannan harshe zuwa wani.

Ko da mun karanta shi a cikin yaruka na asali, dole ne mu tsai da shawarwarin fassara game da ma’anar kalmomi da ra’ayoyi daga yanayin da suka gabata zuwa namu. Duk fassarar fassarar ce. Ko harsunan na da ne ko na zamani, a matsayinmu na masu karanta Kalmar Allah a koyaushe muna yin tafsiri yayin da muke ƙaura daga tsoffin matani da aka rubuta shekaru dubu da suka shige zuwa daidaikun mutane da al'ummomi a cikin yanayin al'adu daban-daban fiye da namu. Ta yaya za mu yi nasarar daidaita wannan rata da ke tsakaninmu da su don mu bi Yesu da aminci?

Akwai hanyoyi masu amfani da yawa waɗanda za mu iya amfani da su, kuma ina so in haskaka kaɗan, farawa da misali daga Kubawar Shari'a.

“Sa'ad da kuka gina sabon gida, sai ku yi wa rufin baranda. in ba haka ba, za ka sami alhakin jini a kan gidanka, idan wani ya fāɗi daga cikinsa.” (Kubawar Shari’a 22:8).

A cikin darussan da nake koyarwa sau da yawa ina amfani da wannan ayar, wanda aka binne a cikin dokoki marasa iyaka, don fara tattaunawa game da dacewa da Tsohon Alkawari ga Kiristoci. Wannan aya wani yanki ne na babban sashe na dokoki daban-daban a cikin Kubawar Shari'a 21-22 da ke rufe batutuwan dabbobin gida da suka ɓace, tufafi, amfanin gona, da alaƙar jima'i. Kiristoci ba za su iya watsi da wannan sashe kawai ba, kamar yadda sau da yawa ake yi da ƙa’idodi a cikin dokar da ta shafi hadaya ta dabba, al’ada, ko biki (an fahimta a cikin Sabon Alkawari ba lallai ba ne a yanzu dangane da mutuwar Kristi) da haninsa game da dokokin abinci (fahimta). su daina zama masu ɗaure wa Kiristoci bisa ga ayoyin Sabon Alkawari da yawa). Babu wani kwakkwaran dalili na yin watsi da wannan doka da cewa ba ta da amfani. To, ta yaya ya kamata mu gane shi?

Da farko, ya kamata mu yi ƙoƙari mu fahimci kalmomin da ake amfani da su a cikin ayar kanta. Kalmar Ibrananci ma'aka an fassara a nan a matsayin “parapet” (NRSV, NIV, NASB, ESV), “rail,” (NLT), da “battlement” (KJV). Ya fito daga tushen Ibrananci ma'ana "matsi" kuma wannan shine kawai wurin da aka yi amfani da kalmar a cikin Tsohon Alkawali.

Don haka, tambaya ta farko mai kyau bayan tuntuɓar fassarori da yawa da ƙamus na Ibrananci: “Menene parapet?” Wikipedia (“tushen dukkan ilimi,” kamar yadda nake wasa da ɗalibaina) ya faɗi cewa: “Katanga wani shinge ne wanda yake shi ne tsawo na bango a gefen rufi, terrace, baranda, tafiya ko wani tsari.” Dictionary.com ya ce: “kowane ƙananan katanga ko shinge a gefen baranda, rufin, gada, ko makamancin haka.”

Tambaya ta biyu: "Don haka, me ya sa nake buƙatar ɗaya a kan rufina, musamman tun da babu wanda ya taɓa zuwa can?" Amsar ta fito ne daga gine-ginen Isra’ilawa na dā: An gina gidaje da rufin rufin da aka rufe da wani rufi da aka nufa don zama wurin zama (dubi Alƙalawa 16:27; 2 Samu’ila 11:2, 16:22; Ayukan Manzanni 10:9), musamman tare da bene na farko na gidan ciki har da sarari ga dabbobi. Wannan bangon ya hana wani fadowa daga filin da za a iya amfani da shi, kuma ta haka ya ji rauni ko kuma ya mutu lokacin da ya buga kasa a kasa. Wannan zane ya kasance gama gari a cikin tsoffin al'adun Kusa da Gabas.

Wannan ilimin tarihi da al'adu yana bayyana ƙa'idar ɗan adam: Dole ne mutane su kula da dukiyarsu ta hanyar da za su hana wani rauni. A cikin al'ummarmu ta zamani, al'ummomi da yawa suna da irin wannan doka da ke buƙatar wuraren shakatawa da a kewaye su da shinge don hana nutsewa cikin haɗari. Koyaya, aƙalla a Arewacin Amurka, ba mu da sharuɗɗan da ke buƙatar fakiti ko gajerun bango a saman rufin. Me yasa? Domin ba yawanci rufin rufin da ake amfani da shi ta wannan hanyar ba. Al’adunmu da al’adun Littafi Mai Tsarki ba ɗaya ba ne idan ana maganar gine-gine.

Tambaya ta uku: “Ya kamata Kiristoci su kiyaye wannan umurnin?” Ko kuma a saka kai tsaye, “Ya kamata Kiristoci su gina ginshiƙai a kan rufin su?” Zan ce "a'a." Wannan umarni game da parapets tsari ne na al'ada.

Koyaya, dalilin dokar ya cancanci yin tunani: damuwar ɗan adam don jin daɗin wani (ko, su shalom). Don haka, idan za mu kasance da aminci ga wannan umurnin, bai kamata mu gina madogara a kan rufin mu ba (kawai yin abin da nassin ya buƙaci, kuma a fili). Maimakon haka, dokar ta bukaci mu yi rayuwa a hanyoyin da za su ɗaukaka jin daɗin wasu ko kuma mu hana su lahani. Wannan kuma ya yi daidai da umarnin don taimaka wa dabbobi masu yawo don hana su cutar da su a ayoyin da suka gabata (Kubawar Shari’a 22:1-4).

Umurnin yana da takamaiman al'ada, amma ƙa'idar ba ta da lokaci. Hakkinmu na sanin yadda ayyukanmu da rayuwarmu suke shafan wasu ya yi daidai da koyarwar Yesu. Ƙa’idar da ke bayan wannan doka mai kama da ta dace da ayyuka da koyarwar Yesu, musamman a cikin Huɗuba a kan Dutse, nassin da ’yan’uwa a al’ada suka ba da fifiko a cikin Linjila da kansu. Wanene zai yi tunanin cewa gine-gine na iya zama tiyoloji?

Wannan misalin daga Kubawar Shari'a yana kwatanta hanyoyi masu amfani na fassarar Littafi Mai Tsarki.

Na farko, mu karanta rubutun, ɗaukar abin da yake faɗa da gaske da ƙoƙarin fahimtar ainihin kalmomin da ake amfani da su. Mu gano sharuddan da ba mu fahimta ba a cikin rubutun da ba mu fahimta ba ko kuma za mu so mu fahimta sosai, musamman yadda zai iya shafar yadda muke fassara umarnin. Mun kalli ma'anoni da abubuwan da suka faru a wasu sassa na Tsohon Alkawari kuma mun yi amfani da kwatancen shaida daga wasu al'adu don ba wa kanmu wasu mahallin.

Na biyu, ban da ilimin harshe, mun duba mahallin tarihi (gine-gine a Isra'ila ta dā da kuma Gabas ta Tsakiya ta dā) don ƙarin bayani. Mun lura da wasu lokuta a cikin Littafi Mai Tsarki (Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari) da ke nuna irin wannan fahimta (wato, mutanen da ke amfani da rufin rufi).

Na uku, mun lura da mahallin adabi na wannan ayar, sanya ta cikin manyan dokoki kan batutuwa daban-daban da kuma fahimtar kamanceceniya da manufar wasunsu. Dukkan abubuwan tarihi da na adabi sun ba mu damar ganin a babbar ka'ida a wurin aiki fiye da takamaiman umarnin.

Na hudu, mun nema haɗi zuwa wasu sassan nassi, musamman rayuwa da koyarwar Yesu, waɗanda za su iya taimaka mana wajen fassara. Da dukan waɗannan abubuwa a zuciya, mun yi da'awar tauhidi game da wannan umarni, game da yadda duka biyun kuma bai dace da Kiristoci ba, musamman waɗanda ke zaune a wuraren da ba su da rufin rufi kamar Arewacin Amirka, a yau. Mun kammala cewa ƙa'idar da ke bayan ƙa'idar ta wuce wannan takamaiman bayyanar.

Wannan misali ne mai sauƙi (kuma ba mai kawo rigima ba, ina fata), amma yana misalta yawancin hanyoyin fassara waɗanda za mu iya amfani da su cikin fa'ida wajen yunƙurin fahimtar batutuwa da rubututtuka masu wahala ko masu rikitarwa. Sanya rubutun Littafi Mai-Tsarki a cikin tsohon mahallinsa, na tarihi da na adabi, yana da matukar fa'ida wajen taimakawa wajen fahimtar ma'anarsa ga tsoffin masu sauraronsa da kuma ga masu karatu na zamani. Duk da yake sanin Ibrananci da Hellenanci tabbas yana da taimako wajen karanta matani na Littafi Mai Tsarki, kwatanta fassarorin Ingilishi da yawa (ko Mutanen Espanya, ko wasu) na iya zama hanya mai amfani don fahimtar hanyoyi masu yawa na wakiltar su a cikin yarukan zamani.

Sa’ad da muka haɗu da abubuwa a cikin Littafi Mai Tsarki da ba mu fahimce su sosai ba ko kuma suna da tambayoyi, ya kamata mu ƙwazo mu yi ƙoƙari mu fahimci ma’anar irin wannan sarkakiyar ko rashin fahimta da kuma amsa tambayoyin da ake yi. Kada mu guje wa yin tambayoyi masu wuya na Littafi Mai Tsarki da kuma bangaskiyarmu. Kada kuma mu ji tsoron amsoshin da muka samu, ko da sun ƙalubalanci ra'ayoyinmu da aka riga aka yi kuma suna buƙatar mu dace da sababbin bayanan da aka gano a sakamakon kyakkyawan aikin fassara. Wannan ba ya canja Littafi Mai Tsarki, amma yana canja fahimtarmu game da shi, kuma a cikin haka za mu iya canjawa.

Bayanan taron shekara-shekara daga 1979 ("Wahayi da iko na Littafi Mai Tsarki") da 1998 ("TSabon Alkawari a matsayin Dokokin Bangaskiya da Ayyukanmu”) duka biyun suna jaddada ƙimar hanyoyin tarihi da na adabi wajen fassara Littafi Mai Tsarki, tare da sanin iyakar waɗannan hanyoyin. Maƙasudinmu su ne mu fahimci hurarriyar Kalmar Allah kuma mu sami fahimi wajen yin amfani da ita a rayuwarmu, domin mu bi Yesu da aminci a sakamakon haka. Yayin da muke yin fassarar Littafi Mai-Tsarki tare, ina fatan za a kusantar da mu ga Allah da juna maimakon nesa da juna.

Steven Schweitzer ne adam wata shugaban ilimi ne kuma farfesa a makarantar tauhidin tauhidin Bethany. Ya ba da jagoranci don nazarin Littafi Mai-Tsarki a Tarukan Shekara-shekara na baya-bayan nan kuma ya yi magana a gundumomi da ci gaba da abubuwan da suka shafi ilimi a duk faɗin ƙungiyar. Shi da iyalinsa sun halarci Cocin Cedar Grove na Yan'uwa a Kudancin Ohio.