Nazarin Littafi Mai Tsarki | Yuni 26, 2020

Trust

pixabay.com

Dayawa sun san wadannan ayoyi da zuciya:

Ka dogara ga Ubangiji da zuciya ɗaya.
Kuma kada ka dogara ga hankalinka.
A cikin dukan hanyoyinku ku san shi,
Kuma zai daidaita hanyoyinku.
—Misalai 3:5-6

Wannan babban sashe ne, mai cike da bege da alkawari! Muna bukatar alkawuran bege a lokatai masu wuya, amma dukanmu mun san wahalar amincewa. A cikin ikilisiyoyinmu, wani lokaci ra'ayi da motsin rai na iya yin girma kuma su karya amincewa.

Mun sami wannan a cikin Nassosi kuma. Farawa yana cike da labaran rugujewar amana tsakanin mutane da Allah (Adamu da Hauwa’u, labarin tufana), da kuma tsakanin mutane (Kain da Habila, Yakubu da Isuwa, Yusufu da ’yan’uwansa). Ibrahim da Saratu, waɗanda suka karɓi alkawarin Allah, suna da lokutan rashin aminci. Musa, Shawulu, Dauda, ​​Yunana, Ayuba, Bitrus, da Toma duk suna kokawa a wasu lokatai don su dogara ga Allah. Me yasa zai zama daban a gare ni da ku?

Ina rubuta waɗannan kalmomi a lokacin babban rashin tabbas da wahala saboda coronavirus. Duk da yake babu wanda ya san yadda makomar za ta kasance, abu ɗaya tabbatacce ne: za a sami wasu lokuta masu wahala. Yana ɗaya daga cikin dalilan da zaburar ta ɗauka daga tsara zuwa tsara.

Ya zama ruwan dare a yi la’akari da littafin Zabura a matsayin littafin yabo da farko. Hakika, Zabura ta yabo ita ce wataƙila mun fi sani. “Ya Ubangiji, Ubangijinmu, Yaya girman sunanka yake cikin dukan duniya!” (8:1). "Ka yabi Ubangiji, ya raina, dukan abin da ke cikina kuma ya yabi sunansa Mai Tsarki" (103:1). A ciki Ruhaniya na Zabura, Walter Brueggemann ya rarraba waɗannan a matsayin “Zabura na fuskantarwa.” Suna nuna godiya da yabo ga tsarin rayuwa da Allah ya yi. Lokacin da rayuwa ta cika da albarka, yana da sauƙi a dogara da gode wa Allah.

Amma mun san cewa rayuwa ba koyaushe take da kyau ba. Marubucin Mennonite David Augsburger ya ce, “Amintacce hanya ce ta biyu. Gaskiya ta hanya biyu. Dogara, ta yanayinsa, yana nufin gaskiyar tsakanin mutane. . . . Amincewa ta biyo bayan gaskiya; gaskiya tana kara imani” (Kula da Isasshen Fuska, p. 70). Idan mutum yana son dangantaka mai aminci da gaske, to dole ne ya kasance a shirye don fuskantar, faɗin gaskiya.

Augsburger ya kira wannan "kulawa-gaba." Nassosi masu ban sha'awa suna ɗauke da labaran Allah guda biyu suna fuskantar mutane (Allah ya tambayi Adamu da Hauwa'u, Allah ya fuskanci Yunusa a ƙarƙashin kurmin da ya bushe, Yesu ya ba da rauninsa ga Toma) da kuma mutane suna fuskantar Allah (Ibrahim ya tambayi Allah game da halakar Saduma, Musa ya roƙi Allah kada ya halaka. kashe masu bautar maraƙi na zinariya, har ma Yesu ya yi kuka Zabura 22 daga gicciye: “Allahna, Allahna, don me ka yashe ni?”). Wataƙila roƙon Yesu ya ba mu ma’ana game da muhimmancin faɗin gaskiya da nuna kulawa.

Zabura wuri ne mai kyau don bincika dogara da faɗin gaskiya. "Zabura wani nau'i ne na Gyaran Farko ga masu aminci," in ji Ellen Davis. “Suna ba mu cikakken ’yancin yin magana a gaban Allah, sa’an nan . . . suna ba mu cikakken misali na yadda za mu yi amfani da wannan ’yancin, har zuwa iyakarsa mai haɗari, zuwa gaɓar tawaye.” (Getting Involved with God, shafi. 8-9).

Ina son wancan. Ina son hakan sosai domin rayuwata da kuma rayuwar duniya na iya yin rikici da yawa a lokuta da yawa. Fiye da kashi ɗaya bisa uku na zabura addu'o'in gunaguni ne, bacin rai, da makoki, amma duk da haka waɗannan su ne mafi ƙarancin amfani da zabura a lokacin ibadar haɗin gwiwa da keɓe kai. Zabura tabbaci ne cewa makoki yana da muhimmanci kamar yabo.

Brueggemann ya lakafta waɗannan gunaguni kuma ya yi makoki "Zabura na rashin fahimta." Suna kuka ga Allah lokacin da komai ya lalace. “Me ya sa, ya Ubangiji, ka tsaya daga nesa? Me ya sa kake ɓoye kanka a lokacin wahala?” (10:1). Wani lokaci saboda zunubi da zaɓi mara kyau ne muke fuskantar hukunci (Zabura 51). A wasu lokuta maƙiyanmu suna da yawa kuma sun yi nasara sosai har muna kuka da baƙin ciki da baƙin ciki don Allah ya kuɓutar da sunan Allah kuma ya bugi maƙiyanmu, har da jariransu (Zabura 137).

Da yawa daga cikinmu na iya danganta da waɗannan ji. Wannan shine fadar gaskiya da ya zama dole kafin a samu amana. Zabura ta 88 tana ɗauke da wataƙila makoki mafi girma na yanke ƙauna da fushi ga Allah da dukan bege da aka yi watsi da su: “Ya Ubangiji, don me ka yar da ni? Me yasa kake boye min fuskarka? . . . Ina da bege.” (14-15).

Yayin da duniya ke cikin tashin hankali daga cutar ta COVID-19, ta yaya za a 'yantar da mu ta yadda za a iya sake gina amana, a sake tunani? Zabura za su iya taimaka mana mu faɗi raɗaɗinmu, baƙin cikinmu, rashinmu. Za mu iya yin kuka ga Allah da danyen motsin rai kuma mu bayyana rashin amincewarmu a cikin duniyar da kamar ta ci amanar mu.

Annabi Habakkuk yana da dalili fiye da da yawa na kasancewa gaba da Allah a faɗin gaskiya. ’Yan Babila sun lalatar da ƙasar, sun lalata haikalin, kuma an yaba musu da cewa su ne kayan aikin shari’ar Allah. Akwai abubuwa da yawa Habakkuk bai fahimta ba, kuma ya yi ta gunaguni. Duk da haka a ƙarshe ya furta dogararsa ga Allah: “Ko da itacen ɓaure ba ya yin fure, ba kuwa ’ya’yan itacen inabi ba; Ko da yake amfanin zaitun ya ƙare, gonaki kuwa ba su ba da abinci; Ko da yake an datse garke daga garken, Ba kuma kiwo a cikin rumfuna, amma zan yi murna da Ubangiji. Zan yi farin ciki ga Allah na cetona” (3:17-18).

Ana samun wannan nau'in amana ta ƙarshe a cikin sassan da Brueggemann ya ƙidaya a matsayin "zabura na sake daidaitawa." “Zan ɗaukaka ka, ya Ubangiji, gama ka jawo ni, Ba ka bar maƙiyana su yi murna da ni ba. Ya Ubangiji Allahna, na yi kira gare ka domin neman taimako, ka kuwa warkar da ni” (30:1-2).

Wannan maido da amana ba wai kawai komawa ne ga hanyoyin da suka gabata ba, matsayin da ake da shi, amma ga sake tsara rayuwar da ke da kyau ga kowa, musamman ma wadanda ke kan iyaka. “Masu-albarka ne waɗanda Allah na Yakubu ya taimake su . . . wanda ke yin adalci ga wanda aka zalunta; wanda ke ba da abinci ga mayunwata. Ubangiji ya 'yantar da fursunoni; Ubangiji yana buɗe idanun makafi. . . . Ubangiji yana lura da baƙi; Yakan taimaki marayu da gwauruwa, amma yakan lalatar da hanyar mugaye.” (146:5-9).

Zabura sun bayyana dukan nau'ikan martanin ɗan adam ga lokuta masu kyau da wahala na rayuwa. Sun kuma bayyana hanyoyi iri-iri da Allah yake amsawa ga wannan halitta ta rashin hankali. A ciki Tafiya na Cloister, Kathleen Norris ta bayyana zurfafa bangaskiyar Kirista a lokacin zamanta a cikin al'ummomin Benedictine. Ta samo hanyoyi don zabura don farfado da aminci. Yayin da take jin addu’o’in zabura a kullum da kuma rera waƙoƙin jama’a, ta fahimci cewa Allah yana hali kamar mu. Allah yana baƙin ciki, yana baƙin ciki, yana shan wahala, har ma yana shirye ya mutu dominmu. Yana da farashin haihuwa halitta kyauta. Zabura ta tuna mana cewa Ruhun Allah yana makoki tare da mu kuma yana nishi tare da mu.

A ƙarshe, wata kalma a gare mu ’yan’uwa: Muna cikin lokacin da amana ta lalace kuma ta lalace. Wannan abin bakin ciki ne domin muna da abubuwa da yawa da suka fi muni fiye da bambance-bambancen da zai raba mu. Addu’ata garemu ita ce a yi ta fadin gaskiya cikin kulawa ta yadda za a sake gina amana. Zabura za su iya taimaka mana mu bi tsarin dogara, faɗin gaskiya, da nuna kulawa.


Don ƙarin karatu

Karanta: Buɗewa da Rashin tsoro: Zabura a matsayin Jagora ga Rayuwa, na W. David O. Taylor, Thomas Nelson Publishers, 2020.

Don kallo: Bono da Eugene Peterson: Zabura, Fina-Finan layi na Hudu, 2002. Akwai akan YouTube.

David Valeta yana da Ph.D. a cikin fassarar Littafi Mai Tsarki. Yana cikin tawagar wa’azi a cocin Prince of Peace Church of the Brothers a Littleton, Colo., Inda matarsa, Gail Erisman Valeta, fasto ce.