Nazarin Littafi Mai Tsarki | Satumba 26, 2022

Kiran Gidiyon

Alli wanda ya ce "ba zai yiwu ba" tare da hannu yana rufe "im" don ya ce "mai yiwuwa"
Hoto daga Towfiqu Barbhuiya

Alƙalawa 6:1-27

Littafin Alƙalawa ya faɗi yadda Isra’ilawa suka zauna a Ƙasar Alkawari. Kuma ba wai an yi hasashen cin nasara ba ne. Joshua ya mutu ya bar Isra'ila cikin rikici. Ba tare da daidaiton shugabanci ba, mutane suna gaggawar bijirewa Allah da dokokin Allah.

Juyin juyayi na labaran da ke cikin Alƙalai ne ke jagorantar labarin. Ba makawa mutanen sun juya wa Allah baya, don haka Allah ya ba da su ga al’ummai masu zalunci, wanda ya kai ga tuban Isra’ila. Domin amsa tubarsu, Allah ya naɗa alƙali don dawo da amincinsu da amincinsu a Ƙasar Alkawari.

Alƙalai sun bi wannan zagayowar, suna rubuta halin Isra’ilawa na yin “mugunta a gaban Ubangiji,” jimla da aka maimaita a cikin littafin. Sai dai mafi yawan labaran sun fi mayar da hankali ne kan shugabancin alkalan da Allah ya kira domin mayar da martani ga tauyewarsu, ba wai ita kanta ba.

Kiran Gidiyon shine kiran alƙali mafi girma a cikin dukan littafin. An kira Gidiyon ya hukunta Isra’ilawa bayan sun aikata mugunta a gaban Ubangiji, wanda ya sa Allah ya bashe su a hannun Madayanawa. Madayanawa suka ci zarafin Isra’ila har shekara bakwai (Alƙalawa 6:1). Amma sa’ad da mala’ikan Ubangiji ya sami Gidiyon, ya sanar da cewa hakan zai canja. Ko da yake Isra’ilawa suna jin an yasar da su kuma ko da yake Gidiyon yana jin bai isa ba, Allah ya tabbatar masa cewa Allah zai kasance tare da shi kamar yadda aka aiko shi ya ceci Isra’ilawa.

Isra'ila ta zama ƙanana

A cikin Alƙalawa 6:6a, NRSV ya ce, “Haka Isra’ila ta yi talauci ƙwarai saboda Madayanawa,” amma ya kamata a fassara Ibrananci a zahiri kamar “Isra’ila ta zama ƙanƙanta saboda Madayanawa.” Wannan ya nuna ba kawai talaucin tattalin arziki na Isra’ila ba amma har da talaucin ruhu da ya addabe su tun lokacin da Allah ya ba da Isra’ilawa a hannun Madayanawa.

An tsananta wa Isra’ilawa sosai har suka ɓuya a cikin kogwanni da kagara a ƙasarsu. Ba su iya shuka iri ko kiwon dabbobi ba domin Madayanawa za su kai hari su hallaka dukan amfanin gonakinsu da dabbobinsu (aya 2-6). Sun lalatar da ƙasar Isra'ila, har Isra'ilawa suka yi kuka ga Ubangiji domin ya cece su.

Sa’ad da mala’ikan Ubangiji ya sami Gidiyon, yana saran alkama a cikin matsewar ruwan inabi don kada ƙanƙarar alkama ta bushe kuma Madayanawa su gani. Idan Madayanawa suka ga wata shaida da ke nuna cewa Isra’ilawa suna bunƙasa, za su yi wa alkama kamar fara, su hallaka ta. Da irin wannan rashin tausayi, ba abin mamaki ba ne cewa Isra’ila ta ji ƙanƙanta. Hakazalika, Gidiyon ya yi zargin cewa zai iya gyara yanayin Isra’ilawa. Ba ya iya ganin komai sai zaluncinsu.

Mala’ikan ya tabbatar wa Gidiyon cewa Ubangiji yana tare da shi, amma Gidiyon ya tambayi Allah: Idan kana tare da ni, me ya sa ka jefar da Isra'ila a hannun Madayanawa? Ta yaya za a mai da mu ƙanƙanta da alkawarin da ka yi da mu, cewa za mu zama al'umma mai girma?

Allah ya amsa wannan tambayar a kaikaice ta wajen ba Gidiyon umurni ya ceci Isra’ila. Ko da yake Isra'ilawa sun yi rashin aminci, sun rabu da Allah, Allah ya ji kukansu kuma ya yi niyya ya cece su ta wurin sabon shugaba. Isra’ila ta ji ba ta da muhimmanci, kamar yadda Gidiyon da ya fidda rai, ya tanƙwara a cikin rami don ya ɓoye ɗan amfanin gonarsa. Duk da haka Allah ya kira Gidiyon “jarumi mai ƙarfi” (aya 12) don ya nuna yadda Jehobah zai ceci Gidiyon da kuma Isra’ilawa ba da daɗewa ba. Mutanen da aka ji ƙanana za su sake yin tsayi da ƙarfi!

Rashin son Gidiyon, amincin Allah

Kiran Gidiyon yana iya zama sananne ga duk wanda ya taɓa jin kiransa. Kuma ba dole ba ne ya zama kira ga ma'aikatar ware don zama mai alaƙa. Allah ya kira ka zuwa sabon aiki, sabon wurin zama, ko kuma ka ba da kai ga jagoranci a ikilisiyarku? Sau da yawa waɗannan kiran suna haɗuwa da shakku. Muna amsawa kamar Gidiyon: Allah, me ya sa ba za ka ci gaba da kula da hakan da kanka ba? Ta yaya zan yi abin da ka ce in yi? Ban cancanta ba. Akwai mafi kyawun zaɓi!

Gidiyon ya yi jinkiri ya karɓi kiran Allah ya ceci Isra’ila daga hannun Madayanawa. Duk da haka, Allah yana amsa kowane jinkiri da gaba gaɗi ga Gidiyon, yana tabbatar masa cewa ba zai ceci Isra’ila shi kaɗai ba. Ubangiji zai kasance tare da shi.

Tattaunawar Gidiyon da Allah na iya tuna maka wata tattaunawa. Allah ya kira Musa ya ceci Isra’ila daga ƙasar Masar kuma Musa ya yi jinkirin haka. Musa bai san yadda mutum ɗaya zai iya fitar da jama'a daga Masar ba, balle mai jinkirin magana. Musa har ma ya roƙi Allah ya kira wani, amma Allah ya amsa alkawari da Musa. Kamanceceniya da ke tsakanin waɗannan labaran kira guda biyu su ma suna hasashen sakamako iri ɗaya. Allah zai ceci Isra'ila ta wurin shugabannin da Allah ya kira.

Allah ne mafi sani

Allah ya ga wani abu a cikin Gidiyon da Gidiyon bai gani a kansa ba tukuna, sai Allah ya aiki manzo ya kira shi. Da yake jin bai cancanta ba, Gidiyon ya yi jinkirin samun kiransa da farko. Ya fito daga ƙabila mafi rauni a Isra'ila. Wataƙila bai taɓa samun zarafi da yawa na shugabancin mutane ba, balle sojoji. Duk da haka, ba kamar wa annan ƙwararrun ne suka sa ya cancanta ya yi shugabanci a gaban Allah ba. Yanayin Gidiyon bai kamata ya iyakance ikonsa na yin yadda Allah yake so a nan gaba ba. Allah zai ba shi wannan aiki domin Allah ya san karfinsa da rauninsa.

Shin kun taɓa samun wani ya yi kiran kyauta a cikin ku wanda ba ku da tabbacin kuna da shi? Na tuna wani aji na koleji inda dole ne mu yi muhawara a kan wani batu mai rikitarwa a matsayin aji. Bayan muhawarar, farfesa ya tambaye ni ko na taba tunanin zama lauya? Ya kasance da gaske, amma ba sana'a ba ce na nishadantar da ita a lokacin ko kowane lokaci tun. Duk da haka, akwai wasu lokuta da wani ya ambaci wata kyauta da ya gani a gare ni wanda wataƙila na samu da ƙwazo da farko, amma daga baya ya ji kamar zai iya zama gaskiya. Waɗannan lokatai suna ɗauke da tsarki, kamar yadda Allah yake magana ta wurin waɗannan mutane a gare ni, wanda sau da yawa ban lura ba sai daga baya.

Ta yaya wani zai iya sanin ku fiye da yadda kuka san kanku? Shin bai kamata mu zama masananmu ba? Ba koyaushe ba! Wani lokaci lokutan gwagwarmaya da hargitsi suna mayar da mu ciki, suna sa mu rasa hangen nesa. Ciwon mu ya zama abokin gadonmu, kuma ba za mu iya ganin kome ba na duniya da ke kewaye da mu. Faɗawa ga amintaccen amintaccen aboki ko mai ba da shawara zai iya taimaka mana mu sake juyowa waje, yana ba mu damar ganin ƙarin da kuma sa mu cikin labarin da ya fi girma na lokaci guda.

Tunawa da cewa Allah kuma na iya zama irin wannan kasantuwar yana da fa'ida. Allah ya san ku tun ana ɗaure ku a cikin mahaifiyarku (Zabura 139:13), kuma Allah yana da shirye-shiryen da za su dace da ku (Irmiya 29:11). Tunawa da waɗannan nassosi da tunawa da abubuwan da kuka samu na kulawar Allah suna taimakawa wajen siffanta ainihin ku. Kai masoyin Allah ne. Idan Allah ya nufe ka da wani abu, ka ji karfi da karfin gwiwa a kan wannan kiran.

Audrey Hollenberg-Duffey fasto ce tare da mijinta, Tim, na Cocin Oakton na 'yan'uwa a Vienna, Virginia.