Nazarin Littafi Mai Tsarki | Yuni 22, 2016

Har yanzu ba a kawo karshen labarin ba

Hoton Scott Wallace, Bankin Duniya

A cikin littafin Ruth surori hudu ne na hikima, kauna, da kuma sirrin ayyukan Allah.

Babi na farko ya soma da gwauruwa Naomi, tana kuka kuma tana bankwana da surukarta da take ƙauna waɗanda kuma gwauruwa ne. Naomi tana komawa Bai’talami bayan ta yi rayuwa fiye da shekara goma a Mowab. Rasuwar mijinta da ’ya’yanta biyu ta yi matukar baci.

Surukanta Mowabawa sun nace su tafi tare da Naomi, amma ta ƙarfafa su su zauna a Mowab. Wani ya yi mata biyayya, amma Ruth ba za ta daina ba. Sa’ad da ta manne wa Naomi, furucin Ruth ɗaya ne daga cikin nassosin da kowa ya sani amma kaɗan ne suka tuna tushensa. “Kada ka roƙe ni in rabu da kai, ko in dawo daga binka,” in ji fassarar King James Version da aka saba.

Rasuwar ’yan’uwan Na’omi ya isa haka, amma, ga mace a zamanin da kuma a wannan al’adar, an ƙara bala’i. Duk macen da ke cikin duniyar da ta kasance dole ne ta kasance ta hanyar namiji: uba, miji, ɗa, kawu, ɗan'uwa, ko ƙani. Da yake Naomi ta yi rashin mazajenta, ta daina zama mutum zuwa marar mutum. Me kuma zai iya faruwa?

Littafin Ruth ya soma inda yawancin labaran suka ƙare. Sa’ad da Naomi ta faɗi cewa za ta bar Mowab ta koma garinsu na Bai’talami, muna tsammanin za ta koma gida ta mutu. Me kuma zai iya zama?

Tare da Ruth, Naomi ta isa Bai’talami kuma babin ya ƙare da baƙin ciki mai zafi na hannun Ubangiji ya ba ta rayuwa mai wuya da baƙin ciki.

Kashi biyu bisa uku na Zabura makoki ne, gunaguni masu ɗaci. Da alama Allah ba kawai yana jure korafe-korafe ba, amma a zahiri yana bukatar su. Tsawon shekaru dubu uku da fiye da haka, ’yan Adam sun yi ƙoƙari su daidaita alherin Allah da ɗacin rai. Mun yanke shawarar cewa ba za a iya sulhunta su ba. Haka kuma ba za a iya hana su ba.

Duk da baƙin cikin da Naomi ta yi, ba ma rufe littafin a ƙarshen babi na ɗaya. Akwai babi na biyu, da ƙari. An tuna mana da cewa, “Komai zai daidaita a ƙarshe. Idan ba daidai ba ne, to har yanzu ba a gama ba.”

A babi na biyu, Ruth ta ɗauki mataki don ta ba surukarta abinci. Tana fita ta dibar hatsi. Lalewa (taron hatsin da ya fadi a lokacin girbi) gata ce da aka ba wa matalauta: waɗanda ba su da wata hanyar neman abinci.

Ruth ta yi kala a gonar Bo'aza. Sa’ad da Bo’aza ya zo ya yi sha’awar sanin sabuwar fuska a cikin masu kalar kala. Ya yi tambaya, “Na wa ce wannan budurwar?”

Amsar wannan tambayar ta kasance mai rikitarwa. A wannan duniyar ta d ¯ a, ba mutum ba ne kawai. Mafi mahimmanci shine yadda aka haɗa su. Ɗayan fahimtar ruhi na zamani shine yadda muke da, ta hanya mai zurfi, mun dawo da wannan tsohuwar fahimta. Muna ganin Allah yana aiki a cikin sarari tsakanin daidaikun mutane, a cikin dangantakarmu. Ko da addu’ar Ubangiji ba ta soma da “Ubana,” amma da “Ubanmu” ne. Don faɗin "namu" tare da mutunci yana buƙatar mu bincika alaƙa sosai.

Game da Ruth, ya kasance mai wuyar gaske domin kamar kowace mace a duniyar Isra’ila ta dā, tana bukatar danginta da wani mutum domin ta kasance lafiya. Kuma uba, miji, ko ɗa da suka gaza, za a sa ran rukunin maza na gaba za su shiga ciki. Boaz da kansa ma ya kasance a cikin wannan yanayin amma ya kasa yin hakan. Duk wani magajin da ke da alaka da shi sai ya nemi ’yan uwa masu bukata ya ba su tallafi.

A babi na uku, Naomi ta yi tunanin wani shiri da za a tilasta wa Boaz ya yi abin da ya kamata kowane magaji na dangi ya kamata. Hakika, ya kasance mai karimci, mai kirki, kuma yana kāre Ruth sa’ad da take yin kala a gonakinsa. Amma yanzu da aka gama girbin, lokaci ya yi da ya tsara aikinsa na tsaro.

Wannan babin shine mafi wuyar sharhi akai. Yana da laushi sosai cewa kalmomi a zahiri suna lalata wurin. Naomi ta gaya wa Ruth ta je inda Boaz zai kwana. Ta gaya mata ta kwanta kusa da shi, kuma ta bar Boaz ya ɗauki mataki.

Amma, Ruth ba ta ba Bo’aza ba. Da zarar ya farka kuma ya gane akwai wani a wurin, Ruth ta ce—watakila ta ce—ya kasance mai kāre Naomi da ita. "Ka shimfida mayafinka a kaina, domin kai dangi ne."

Mun ɗan yi mamakin ƙarfin halin Ruth. A matsayinta na matalauciyar bazawara mai ƙaura, ƙila ta wuce iyaka. Amsa mai kyau na Boaz, duk da haka, yana sa mu ji cewa wani abu da ke faruwa fiye da hakki da hakki. Boaz yana bukatar Ruth ya cika rayuwarsa kamar yadda Ruth take bukata don kāriya da tallafi.

Boaz ba zai yi gaggawar yin aiki ba. Dole ne a bi matakai. Abin da ake nufi da zama cikin al'umma ke nan.

A babi na ƙarshe, Boaz ya yi kasada da hakan ta wajen sanin wani wanda yake da hakki da hakki na Naomi da Ruth. Wataƙila Bo’aza ba zai iya samun Ruth ba har sai ya yarda ya bar ta a lokacin “aika nufinki”.

Wata ƙungiya ta ja da baya kuma Boaz ya ɗauki matsayinsa na mijin Ruth kuma mai kāre Naomi. Ɗan Boaz da Ruth ya zama kakan Sarki Dauda kuma, saboda haka, kakan Yesu.

Sa’ad da muke karanta littafin Ruth, muna jin za mu iya zaunawa mu huta da labarin ƙauna mai daɗi, mai sauƙi. Amma da aka gama, wannan ɗan littafin ya jagorance mu ta hanyar yin bimbini a kan hasara, baƙin ciki, na juna, da kuma hanyoyin Allah masu ban mamaki a cikin abubuwan rayuwa. Muna tunanin baƙin haure da cibiyoyin tsaro na zamantakewa amma, watakila mafi girma duka, bangaskiya.

Wazirin da aka nada. Bob bowman Farfesa ne a fannin addini a Jami'ar Manchester, North Manchester, Indiana.