Nazarin Littafi Mai Tsarki | Janairu 7, 2021

Yesu ya yi baftisma

Zana ƙafafu a ƙarƙashin ruwa tare da tsire-tsire da kifi
Artwork wanda David Huth ya kirkira, daga Mu duka: Labarin Allah gare ku da ni.

Mark 1: 1-11

Sa’ad da Matta da Luka suka soma Linjilansu da labarai masu daɗi na haihuwar Yesu, Markus yana son mai karatu ya fahimci ainihin abin, wato hidimar Yesu. Yesu shi ne “Almasihu” da kuma “Ɗan Allah,” kuma Yohanna mai Baftisma yana shirya hanyar. Wannan shi ne ainihin maƙalar da mai karatu ke karɓa kafin a jefar da su gabaɗaya cikin ruwan baftisma, ruwan da Yesu ya shiga sannan ya fita cikin lulluɓe da Ruhu Mai Tsarki. Babu wani abu da ke faruwa a cikin kwanciyar hankali a Mark.  

Duk da labarin sauri-wuta, Bishara tana da ma'ana daga layin farko. Labarin da mai karatu zai fuskanta shine "labari mai dadi." Yanayin wannan bishara ya bayyana sa’ad da aka bayyana ainihin Yesu. Wannan ita ce makasudin Markus 1:1-11, don gabatar da mai karatu ga Yesu Markus yana son mutane su sani. Kuma harshen da Mark ya yi amfani da shi yana da ƙarfi kuma mai yiwuwa yana da kumburi. Da yake an shelanta Yesu “Almasihu” shafaffu, kuma a matsayinsa na “Ɗan Allah,” an ba shi laƙabi da aka keɓe ga sarki a al’ada. Irin wannan shelar ƙalubale ne kai tsaye ga Daular Roma. An ƙarfafa wannan shela mai gaba gaɗi a aya ta 11 ta wurin “murya daga sama” wadda ta ce, “Kai Ɗana ne, ƙaunataccena; da kai na ji daɗi sosai.”  

Yardar Allah da Yesu tana da muhimmanci a wannan gabatarwar yayin da ya nuna cewa Yesu ya bambanta da wasu shugabannin Isra’ila na dā waɗanda Allah bai ji daɗinsu sosai ba. Tarihin Isra’ila yana cike da sarakuna da suka juyo ga Allah kuma suka ƙi saƙon gyara da Allah ya aiko ta wurin annabawa da ƙwazo. Ahaziya ɗaya ne irin waɗannan sarki. Saƙon da Allah ya aiko masa ta wurin annabi Iliya shelar mutuwa ce, babu shakka ba abin jin daɗi ba ne. Yahudawan da suka sadu da Yohanna Mai Baftisma tabbas sun tuna da Iliya—wanda kuma aka san shi da suturar gashi da bel ɗin fata—da kuma sarakunan da ya gamu da su. 

Yayin da aka kwatanta Yesu a cikin yaren da ke da alaƙa da daula da sarauta kuma Yohanna ya ba da sunansa mai iko, Yesu bai fito daga cibiyar iko ba. Yesu mutumin Nazarat ne kawai kuma kafinta. Duk da haka, a matsayin Ɗan Allah, Yesu kuma shugaba ne wanda—ya bambanta da mutane da yawa da suka zo gabansa—ya cancanci, ƙaunatacce, kuma wanda Allah ya ji daɗinsa. Hakika, Yesu albishir ne.  

A cikin Bisharar Markus, ana gayyatar masu karatu su gano wa kansu ainihin gaskiyar cewa Yesu duka yana shelar bishara game da yanayin mulkin Allah ya bambanta da mulkokin duniya, kuma albishir ne cikin kamanninsa na ƙaunar Allah da warkarwa ga mutanen da yake saduwa da su.


  • Sa’ad da ka ɗauki Yesu a matsayin “bishara,” waɗanne siffofi ne za su tuna?
  • Annabawa sun kasance suna yin muhimmiyar rawa a rayuwar mutanen Allah. Yi la'akari da muryoyin da ke cikin yankin ku. Shin kowanne cikinsu yana taimaka muku wajen ja-gorar Yesu da kuma aikinsa na ba da bishara a duniya?   

Allah, kana iya yin iyakacin iyaka fiye da yadda za mu iya tambaya ko zato. Buɗe idanuwana da zuciyata don saduwa da Yesu ta sabbin hanyoyi ta Bisharar Markus. Ƙauna a cikina ƙauna ga mulkinka wanda aka kawo rai ta wurin Yesu. Amin. 


Nazarin Littafi Mai Tsarki na 2021 ya fito daga Haske: Rayuwa cikin Hasken Allah, Manhajar makarantar Lahadi da 'yan jarida da MennoMedia suka buga. Kowane wata, Manzon yana buga talifi biyu na Littafi Mai Tsarki da suke taimaka wa malamai su yi shiri.