Nazarin Littafi Mai Tsarki | Maris 12, 2019

Ba wurina bane na yanke hukunci?

Ma'aikacin katako tare da lathe
Hoto daga Achim Thiemermann, pixabay.com

Yaya rayuwar ikilisiya za ta kasance idan sadaukarwarmu ga Kristi da juna ta kasance da ƙarfi da za mu iya ƙalubalantar ɗabi’a mai wuya da alheri ba tare da tsoron cewa mutane za su bar ikilisiya ba?

Ba dole ba ne ka shiga cikin ikilisiya da dadewa kafin ka ji furcin nan “Ba wurina ba ne in yi hukunci ba.” Sa’ad da mutane suka faɗi haka, wataƙila suna tunawa da kalmomin Yesu da ke Matta 7:1: “Kada ku yi hukunci, domin kada a hukunta ku.”

Duk da haka, muna sane da lokatai da ’yan’uwa mata da ’yan’uwa suka faɗi ko suka yi abin da zai ɓata wa wasu rai ko kuma suka yi zaɓi da bai dace da imaninsu ba. Irin waɗannan yanayi suna da ƙalubale mai wuya: Shin muna guje wa batun ta wajen yin shiru, ko kuma muna neman hanyar da za mu bi ’yar’uwarmu ko kuma ɗan’uwanmu, da sanin cewa lokacin wahala na ruhaniya zai iya zama zarafi na saka bangaskiyarmu a aikace?

Don ka yi la’akari da waɗannan tambayoyin, ka ɗauki ɗan lokaci ka karanta Matta 7:1-5 da 18:15-20.

'Ba za mu zama masu ƙiyayya ba . . .'

Matiyu 7: 1 a bayyane yake: ba wurinmu bane don yin hukunci. Idan muka yi la’akari da kalmar Helenanci da aka fassara “mahukunci” ya sa wannan batu ya fi bayyana a fili: “yin hukunci” yana nufin “banbanta, ba da fifiko . . . yin magana ko tunani mara kyau, yanke shawara." Rashin taimako, halin son zuciya ba za a samu a rayuwarmu ba domin a zahiri ba ma daidaitawa ko kuma yin adalci idan ya zo ga yanke hukunci game da ayyukan wani. Ko a cikin ikilisiyoyinmu, sau nawa ne muka sami kanmu muna ba mutanen da muke kusa da su don su amfana, yayin da muke ɗauka mafi muni game da waɗanda ba mu so?

Abin da ya sa yin hukunci ya zama wani lamari mai mahimmanci shi ne halin da muke da shi na sanya mutane cikin rukuni bisa ga halaye na mutum kamar iyali, kabilanci, kabila, ko zamantakewar tattalin arziki sannan mu tantance su bisa ga ra'ayinmu na gaba ɗaya game da wannan rukunin maimakon gaskiyar gaskiyar. halin da ake ciki. Farfesa Christena Cleveland, farfesa a Makarantar Duke Divinity ta rubuta cewa "kawai sanya mutane cikin ƙungiyoyi yana ƙara yuwuwar cewa [mu] za mu mai da hankali kan takamaiman abin da ya raba [mu] kuma mu yi watsi da mahimman abubuwan da ke haɗa [mu]" (Diunity in Christ, 48). ).

Muna da yuwuwar mu yi wa mutane hukunci da tsauri idan muka lakafta su a matsayin "wasu."

Wannan ɗabi’a a ƙarshe ita ce musun alherin da Allah ya yi wa kowannenmu. A cikin littafinsa Studies in the Sermon on the Mount, Oswald Chambers ya ce game da wannan ayar: “Wanene a cikinmu zai yi ƙarfin hali ya tsaya gaban Allah ya ce, ‘Ya Allahna, ka shar’anta ni kamar yadda na hukunta sauran mutane’? Mun hukunta wasu a matsayin masu zunubi; da Allah ya hukunta mu haka da mun shiga wuta. Allah yana shar'anta mu ta wurin ban al'ajabin kafaran Yesu Kiristi.” (79).

Amma duk wannan bangare ne kawai na amsar tambayoyin farko da aka gabatar a sama. Shin Kiristoci za su yi shiru sa’ad da wani ya fuskanci mugun hali ko ayyukansa? Idan muka yi la’akari da nassosinmu guda biyu da kyau za su nuna amsar ita ce “a’a.”

'. . . amma dole ne mu taimaka"

Ɗaya daga cikin zato na Matta 7:1-5 shi ne cewa a haƙiƙa muna sane da halaye da ayyuka a cikin iyalin ikkilisiya waɗanda kamar ba su dace da halayen Kirista ba. Dukanmu muna yin abubuwan da ba su da kyau, abin tambaya, ko ma wauta. Ta yaya za mu gyara raunin da ya zo domin kokawarmu ta ci gaba da zunubi?

Na gaskanta cewa mun yi wa wannan nassin mummunar fassara domin mun tsaya da ayoyi 1-2 kuma ba mu yi kokawa da abin da ke tafe a aya ta 3-5 ba. Kamar yadda yake yi sau da yawa, Yesu yana amfani da kwatanci na gama-gari don bayyana ra’ayi na ruhaniya. Da yake ni kaina ma'aikacin katako ne, yana da sauƙi a gare ni in yi tunanin cewa Yesu ya san abu ɗaya ko biyu game da samun ƙwan ƙura ta musamman a idonsa. Wani lokaci waɗannan yanayi suna buƙatar taimako daga wani—amma ba daga wanda ba ya iya gani sosai saboda abin da ke cikin nasu ido!

Daidaita yanayi masu cutarwa yana buƙatar bincika kanmu da tuba, ayyuka waɗanda ke zama muhimmin sashi na rayuwarmu tare da ɗaukar wani matakin cudanya da juna. Istigfari da samun gafara ba wani abu ba ne da ke gangarowa daga wurin Allah kawai zuwa gare mu; abu ne da ya kamata kuma ya gudana tsakanin ’yan ikilisiya. Sanin halinmu na yin hukunci a kan mutanen da muke ganin sun “bambanta” da tsauri ya kamata ya zama abin motsa rai don gina dangantaka mai zurfi a cikin jikin Kristi, ba ja da baya cikin shiru lokacin da akwai matsaloli a bayyane ba.

Umurnin Yesu da aka yi magana akai-akai (amma wataƙila ba a yi aiki da su ba) game da magance rikici daga Matta 18:15-20 ya tuna mana cewa yana yiwuwa a ba da sunan mugun hali da kuma gafartawa, muddin halinmu ya mai da hankali ga dawo da mutanen da ba su sani ba. cikin dangantaka. Nuna laifin ga wani ba shi kaɗai ba ne hukunci, ko da ya kai matakin gaya wa Ikilisiya.

Amma yana da kyau a sa rai cewa waɗanda ke nuna laifin wani suna shirye su tabbatar da rayuwarsu ta ruhaniya ta daidaita. Masanin Mennoniyawa Myron Augsburger ya ce haka: “Kin yin hukunci ba ya nufin ƙin yin taimako. Amma taimakon ɗan’uwa a wurin buƙatunsa dole ne a yi shi da ruhun alheri da fahimta” ( Sharhin Mai Sadarwa, Mujalladi 1, shafi na 96).

A cikin yanayin da muka ga mummunan tasirin halayen mutum ko halinsa, muna iya yin la'akari da tambaya, "Me muke yi da zafin wannan yanayin?" Matta 7: 1-5 yana ɗauka cewa muna ganin yanayin da aƙalla ya bayyana yana nuni ga matsala amma ya kira mu kada mu yanke hukunci. Matta 18: 15-20 ya kira mu mu kira zunubi a gaban kai tsaye.

Ta yaya za mu daidaita waɗannan umarnin biyu na Yesu? Ba mu ce komai ba, mu bar zafin wani ya ɗauka? Ko wataƙila dangantakarmu—aƙalla waɗanda ke cikin ikilisiyarmu—sun yi ƙarfi sosai ta yadda lokatai da babu makawa na wahala ta ruhaniya za su zama zarafi na saka bangaskiyarmu a aikace ta hanyoyin da za su warkar da ciwo, daidaita dangantaka, ƙarfafa balaga ta ruhaniya, da kuma kawo ɗaukaka ga Allah?

Don ƙarin koyo

  • Rarraba cikin Kristi: Faɗakar da Ƙungiyoyin Boye waɗanda ke Tsare Mu Baya, na Christena Cleveland (Littattafan IVP). Nazari mai kyau akan rarrabuwar kawuna da ke faruwa sa'ad da lakabinmu ga juna ya zama mafi mahimmanci fiye da ainihin mu cikin Almasihu.
  • Nazarin a cikin Huduba akan Dutse, na Oswald Chambers (Gidan Ganowa). Nazarin Littafi Mai Tsarki a hankali da na ibada a kan Matta surori 5-7, wanda aka samo daga darussan da aka fara bayarwa a cikin 1907.
  • Don yin hukunci ko a'a, na Tim Harvey (Brethren Press). Taƙaice akan Matta 7:1-5 da ra'ayin gargaɗi na Sabon Alkawari, da kuma yadda waɗannan za su yi aiki a rayuwarmu a yau.

Tim Harvey fasto ne na Cocin Oak Grove na 'yan'uwa a Roanoke, Va. Ya kasance mai gudanarwa na taron shekara-shekara na 2012.