Nazarin Littafi Mai Tsarki | Yuni 1, 2015

Zai yi kyau (part 1)

Kuna da jerin guga na abubuwan da kuke son yi? Yana iya zama karanta wani littafi, ziyartar wani wuri mai ban mamaki, fara sabon kasuwanci, ko koyon yare.

Lokacin da kuka isa sama fa? Kuna da jerin abubuwan da kuke so ku yi a can? Ina fata akwai ƙungiyar ’yan’uwa suna cewa, “Ina son ganin Yesu!”

Jerin guga na sama zai iya haɗawa da ganin yaron da kuka ɗauka amma ba ku taɓa saduwa da shi ba, saduwa da abokin da kuka rasa saboda ciwon daji, rungumar kakanni, mata, uwa ko uba. Jerin ku na iya ci gaba.

Akwai wata mace da nake son magana da ita. Wataƙila za mu iya tafiya kan titunan zinariya tare, mu zauna a bakin kogi, ko kuma mu huta daga ƙungiyar mawaƙa ta sama don mu yi magana. Ina son sanin wannan matar. Tana ƙarfafa ni, ko da yake na sadu da ita kawai ta shafukan nassi. An ba da labarinta a cikin 2 Sarakuna 4: 8-37, kuma ya kamata a rubuta darussan labarinta a cikin zukatanmu.

Ta zauna a wani wuri da ake kira Shunem, birnin Issaka. Ba mu ma san sunanta ba, kawai cewa ita 'yar Shunemiya ce. Ta zauna da mijinta, wanda ya tsufa. Nassi ya yi nuni da ita a matsayin babbar mace. Littafi Mai Tsarki ya ce ta kasance mai arziki da kuma tasiri, amma duk wannan tasiri da dukiya ba za su iya ba ta abin da nake zargin cewa tana matukar so: yaro. Tun yaushe suka yi aure? Ba mu sani ba. Duk da haka, mun san cewa hannayensu babu kowa.

Karanta labarin. Sanya kanka cikin takalmansu. Sannan koyi wasu darussa.

Darasi #1 - Dubi buƙatu kuma ɗauki mataki.

Elisha mutum ne da yake tafiya, kuma wannan matar ta Shunem ta lura da sau da yawa mutumin Allah mai tsarki yana wucewa ta gidansu. Ta ba da murya ga wani tunani. Ka gina wa Elisha ɗaki, ka kuma sa gado a ɗakin, da teburi, da kujera, da alkuki. A duk lokacin da Elisha yake bukatar wurin zama, za a sami wurin.

Mijinta ya yarda da tunaninta, domin abin da suka yi ke nan. Suka yi wa Elisha wuri.

Sau nawa muke ganin bukata kuma muka kasa yin wani abu mai ma'ana game da ita? Bukatar na iya kasancewa a cikin gidajenmu, a cikin al'ummominmu, a cikin majami'u, ko watakila ma a rayuwarmu. Muna iya tunanin yana ɗaukar lokaci da yawa, yana da tsada sosai, ko kuma yana da wahala sosai, don haka kawai mu zauna a gefe kuma kada mu yi ƙoƙarin da ake buƙata.

Waɗannan ma’auratan sun yi tsalle da ƙafafu biyu—da kuma wasu hamma—suka yi abin da ake bukata don samar da bukata. Allah yana son irin wannan shiri. Kada ku zama kasala. Jeka oda katako.

Darasi #2 - Mafarki na iya sake rayuwa.

Elisha ya albarkace ta da irin karɓon wannan mata har ya so ya yi mata wani abu. Ta bakin bawansa Gehazi, Elisha ya tambayi uwargidansa abin da zai iya yi a madadinsa.

Ba ta cikin wannan don riba ba kuma ba ta tambayi komai ba. Har yanzu Elisha bai gamsu ba. Bayan ya kara yin wasu, sai ya gano cewa wadannan ma’auratan ba su da ‘ya’ya, kuma ba su da yuwuwar haihuwa saboda mijin ya tsufa.

Ta bakin baransa, Elisha ya kira ta zuwa ɗakinsa. Ta tsaya a bakin ƙofa, ta ji Elisha yana cewa, “A lokacin nan, a kan kari, za ku rungumi ɗa.” A son? Bata yarda ba. Bata so bawan Allah yayi mata karya. Amma an yi alkawari, kuma an shuka iri na bege.

Ka yi tunanin jin zancen matar da mijinta. Wataƙila ta kai shi bakin kofa kuma ta gaya wa Elisha ya maimaita alkawarin.

Tun yaushe wannan matar ta kuskura ta yi bege? Tun yaushe ta mayar da gadon, ta kwalin kayan jarirai, ko ta rufe kofar gidan yara?

Kuna tsaye a bakin ƙofar ku? Menene kuke so? Yana da alama mara bege? Ba za a taba zama ba? Ku saurari alkawari, ku yi imani da alherin Allah, kuma ku sa zuciya ta taso.

Darasi #3 – Gudu zuwa ga amsar ku.

“Matar kuwa ta yi ciki, ta haifi ɗa a lokacin nan, kamar yadda Elisha ya faɗa mata.” (2 Sarakuna 4:17).

Abin farin cikin aya 17 da sauri ya ɓace don bala’in aya 20, sa’ad da wannan ɗan alkawari ya mutu. Ka yi tunanin baƙin cikin wannan lokacin, jin rashin taimako da ƙarshen mutuwa.

Shin za ku iya saka kanku a cikin takalmin wannan mahaifiyar? Wataƙila ka riƙe ɗanka, kana kallonsa yana shuɗewa. Kuma, da numfashinsa na ƙarshe, wani ɓangare na zuciyarka ya mutu, ma. Watakila ita ce albarkar da ba za a yi imani da shi ba na aure mai ban sha'awa, wanda ya biyo bayan yakin kalmomi wanda ya sa zuciyarka ta raunata kuma ta tsage. Wataƙila sana'a ce da ta dace da hazaka da iyawar ku. Kuna son shi. Kun ba da komai-kawai don a ba ku zamewar ruwan hoda ba tare da wani bayani ba.

Ina kuke gudu lokacin da bege ya shuɗe? Ina kuke juya a cikin mafi duhu hadari? A ina kuke tserewa lokacin da kuke buƙatar mafaka?

Wannan uwa ta bi ta kofar alkawari. Ta ɗauki mataccen ɗanta ta kwantar da shi a kan gadon annabin Allah, ta rufe ƙofar. Haka ta bi ta kofar da ta samu labarin za ta haifi da. Ka yi tunanin zafin da ta ji ta bar ɗanta a baya—ko da yake ya mutu—ta rufe ƙofar, ta bar wani ɓangaren zuciyarta a ɗakin.

Littafi Mai Tsarki bai gaya mana cewa ta sanar da mijinta mutuwar ɗansu ba, amma ta roƙi shi bawa da jaki domin ta je wurin mutumin Allah. Mijinta bai fahimci dalilin da ya sa matarsa ​​za ta yi wannan tafiya a irin wannan rana ba, amma matar Shunem ta ce, “Babu lafiya.”

Ta kasance uwa a kan manufa. Ta umurci direban kada ya takura jakunan sai dai in ta ce masa. Ina iya tunanin tashi da sauri, ƙura na tashi, kofato suna buga, fasinja suna ta gudu, makwabta suna mamaki.

An bayyana bangaskiyar ’yar Shunem yayin da take kan hanyar. Idan za ta iya zuwa wurin Elisha, abubuwa za su daidaita. Wane kalubale ne gare mu.

Wataƙila kana da mataccen mafarki ko sha'awar barci. Bala'i ya makale, gwaji ya yi yawa, hawaye na kwarara daga idanun gajiyayyu. Bege yana da wuyar samuwa. Addu'a kamar ba ta shiga cikin rufin. Tsoro yana ta kowane bangare.

Ina da shawara: Ka yi wa jakinka sirdi, ka tuka. Jeka ga wanda shine amsarka. Bari bangaskiyarku ta fuskanci tsoronku. Ka dage da bege ka tafi ga Allah-wanda ya riga ya gan ka zuwa.

Melody Keller asalin yana zaune a Wales, Maine, kuma memba ne na Cocin Lewiston (Maine) na 'Yan'uwa.