Nazarin Littafi Mai Tsarki | Yuni 7, 2023

Bawan Allah sarki

Tumaki a gaban duwatsu masu duwatsu. Mutumin da ke cikin hula da riga yana ɗaukar sanda a kafaɗarsa.
Hoto daga Patrick Schneider akan unsplash.com

Ezekiel 37: 21-28

Abubuwa ba su da kyau a duniyarmu: Al'umma mai girma, mai ƙarfi ta mamaye maƙwabcinta mafi rauni. Shekaru uku kenan har yanzu muna cikin kololuwa daga illar annobar duniya. An raba mu sosai ta hanyar siyasa, wasu da alama suna son yin tashin hankali. Duk da ci gaban da aka samu, muna ci gaba da kokawa da wariyar launin fata.

Hatta Ikklisiya ta lalace ta hanyar rashin haɗin kai da rarrabuwa. Mun yi nisa da addu’ar Yesu a Yohanna 17:20-21 fiye da dā. Schism yana mayar da tsarin coci yayin da muke magance al'amuran al'umma mai saurin canzawa. Yayin da mulkin addini ke ci gaba da ci gaba, hankalinmu ya koma ciki. Amma wannan ba shi ne karo na farko da al’ummai da kuma duniya, har da mutanen Allah, suka fuskanci irin wannan rashin haɗin kai ba.

Masarautar bace

An kira mutanen Ibraniyawa don a ware su daga al’ummai da ke kewaye da su. Wannan ya hada da tsarin mulkinsu. Al'ummai suna da sarakuna; Isra’ilawa suna da alƙalai—gama Allah ne kaɗai zai iya zama sarkinsu.

A ƙarƙashin matsin soja da kuma barazanar cin nasara daga ƙabilun da ke makwabtaka da su, kamar Filistiyawa, shugabanninsu sun bukaci a naɗa sarki bisa tsarin sauran al’ummai. Da yake samun izinin Allah ya yi haka, Sama’ila ya naɗa Saul sarki na farko da ƙwazo.

Shekarun ɗaukaka na mulkin Isra’ila yawanci ana yin su ne daga 1047 zuwa 930 BC. Sarakuna irin su Saul, Dauda, ​​da Sulemanu—ko da yake suna fuskantar ƙalubale a ciki da waje—sun yi nasarar ƙarfafawa da kuma tsawaita tsarin mulki. Babban nasara na mulkin Sulemanu shine gina Haikali na Farko a Urushalima, kusan 958 BC. Wannan ya tabbatar da matsayin birni mai tsarki a matsayin babban birnin masarautar da kuma cibiyar bangaskiyar Ibrananci.

Da mutuwar Sulemanu a kusan shekara ta 926 BC da kuma naɗa ɗansa, Rehobowam, sarautar ta fara tafiya zuwa ga rarraba. Ƙabilu 10 na arewa, suna riƙe da sunan Isra'ila, sun rabu kusan shekara ta 931 BC tare da Jerobowam a matsayin sarkinsu da Samariya a matsayin babban birni. An bar Rehobowam a matsayin sarkin Yahuda, har yanzu yana kan Urushalima.

Shekaru dari biyu sun shude. Bayan haka, a cikin 722 BC Isra'ila, wani lokaci ana kiranta daular arewa ko kuma Ifraimu, Assuriyawa sun ci nasara. Kamar dauloli da yawa na dā da na sababbi, Assuriyawa sun ƙaura ƙabilun 10 a cikin yankunansu kuma suka sake tsugunar da baƙi a wurinsu.

Mulkin kudanci, ko Yahuda, ya ci gaba har zuwa cin nasara da bautar Babila, da halakar Urushalima da haikalin suka ƙare a shekara ta 587 BC. Ba kamar waɗanda Assuriyawa suka warwatsa ba, Yahudawa sun kasance da ƙabila da kuma addininsu a zaman bauta. A wannan lokacin ne annabi Ezekiel ya fara ba da kalmomi na ta’aziyya da ta’aziyya game da abin da Allah ya shirya musu a nan gaba.

Annabi da liman

Ezekiyel, wanda sunansa ke nufin “ƙarfin Allah,” firist ne a haikali da ke Urushalima. Tare da kusan mutane 5,000 na Yahudiya, yana cikin tashin farko na turawa zuwa Babila a shekara ta 598 BC. Hidimar annabcinsa mai aiki ya fara a cikin 593 BC kuma ya ƙara aƙalla har zuwa 571 BC.

Ezekiyel ya yi zamani da Irmiya. Dukansu suna da irin wannan kira—Ezekiel a Babila da Irmiya a Urushalima—don shawo kan masu sauraronsu faɗuwar Urushalima da halakar da babu makawa a sakamakon laifofinsu. Duk da haka, kamar yawancin annabawa, maganganunsa ba na shari'a ba ne kawai, amma har ma na fansa da maidowa ne, ko da kuwa sauran su ne.

Rabin farko na annabcin Ezekiyel, surori 1-24, ya mai da hankali kan halakar Urushalima da ke tafe. Saƙon Ezekiyel shine kasancewar ɗaukakar Allah, da shekinah, ba a iyakance ga Urushalima ko Yahuda ba, amma kuma ana iya samunsa a wasu wurare. Wannan ya ce, ya gargaɗe su cewa bautar gumaka na mutane ya sa Allah ya kawar da gaban Allah kuma, ta haka, kariya ta Allah. Babban birnin Yahuda da haikali mai tsarki za su fāɗi kuma a halaka su. Babila za ta zama wakiliyar azabar Allah.

Rabin na biyu, surori 25-48, sun dangana ne a kan maido da Urushalima da kuma mutanen Allah da Allah ya yi. Ko da ba su da aminci, Allah koyaushe yana nuna aminci ga alkawuran alkawari. Rago za su komo, Urushalima kuma za ta koma. Har ma za a warware matsalar da ke tsakanin masarautun arewa da na kudu. Basarake na zuriyar Dauda ne zai yi sarauta bisa Isra’ila da ta sake haɗuwa.

Sanduna biyu daure tare

An umurci Ezekiel ya rubuta sanda (ko sanda) da kalmomin nan, “Ga Yahuda, da Isra’ilawa da ke tarayya da ita” (aya 16). Wannan yana wakiltar mulkin Yahuda da ƙabilu biyu na Yahuda da Biliyaminu. Sa’an nan aka umurce shi ya zana sanda na biyu da “Ga Yusufu (sandunan Ifraimu) da dukan mutanen Isra’ila da ke da alaƙa da ita” (aya 16). Wannan yana wakiltar tsohuwar masarautar arewa ta Isra’ila, wadda ta ƙunshi sauran ƙabilu 10. Sai aka umurci Ezekiyel ya ɗaure su wuri guda kamar sanda ɗaya.

Sa’ad da mutanen suka tambayi abin da wannan yake nufi, Ezekiyel ya ce mulkokin biyu za su zama sanda ɗaya a hannun Allah. Wannan shi ne farkon wa’azin annabci cewa Allah zai ɗauki mutanen Isra’ila da suka warwatse, har da “ƙabila goma da suka ɓata,” daga dukan duniya kuma ya kai su ƙasarsu. Za a sake haɗa su a matsayin al'umma ɗaya mai mulki ɗaya. Ba za su ƙara ƙazantar da kansu da gumaka, da abubuwan banƙyama, ko ta wurin laifofinsu ba.

Wannan sabunta masarauta ba zai zo ta hanyar ƙoƙarce-ƙoƙarcen mutanen da aka sha kaye, da raunana, da tarwatsa ba. Allah shi ne babban dalilin wannan maido da hadin kai. Allah bisa dabi'a mai alheri ne. Ko da yake Isra’ilawa sun karya alkawarinsu da Allah akai-akai, Allah mai aminci ne. Allah ya saka da alheri ya ba da tabbacin alkawari marar lalacewa yana nuna ƙauna da jinƙai ga mutane marasa aminci. Allah ya yi alkawarin tseratar da su daga riddarsu, kuma ya tsarkake su. Wannan tsarkakewa ko tsarkakewa yana nuna hadaya da aka tsara don ranar kafara (Leviticus 16:14-19), wanda ya saba da Ezekiel daga ayyukansa na haikali, amma Allah ya yada a zuciya kuma yana da tasiri har abada.

Sai Allah ya ce, “Za su zama mutanena, ni kuwa in zama Allahnsu” (aya 23). Allah yana samun haka ta hanyar kubutar da su daga zunubi da tsarkake su. Har yanzu, al’ummar Isra’ila da suka sake haɗewa za su zama mutanen Allah.

Mutanen Allah sun dawo

Dukkanin tsarin da'awar Allah game da mutane, tsarkakewarsu, bin bin umarninsu, da wurin zaman Allah da su, an yi bayaninsu ta fuskar alkawarin salama (aya 26). Wasu alkawuran nassi, kamar wanda Ezekiyel ya yi shelarsa a wannan nassin, “madawwamiyar” ne. Waɗannan suna dogara ne akan aiki da alkawarin Allah, don haka babu “bangaren ɗan adam” na yarjejeniyar da mutane za su kiyaye don tsoron kada alkawarin ya ƙare.

A wani ɓangare kuma, alkawarin da Musa ya yi da Ibraniyawa a Sinai (Kubawar Shari’a 31:16-17) yana da cikakken sharadi. Ci gaba da wannan alkawari ya dogara ga Ibraniyawa suna yin biyayya ga Allah da kuma cika haƙƙoƙinsu. Duk dokokin da abin ya shafa sun zama kaddara daga Allah. A sakamakon haka, duk wani keta ana ɗaukarsa zunubi.

Alkawuran wannan sashe na annabcin Ezekiyel an yi alama da kalmar nan “za,” da ke nuni ga gaskiya a nan gaba, da ba a cika ba tukuna a lokacin. Alkawari na farko shi ne cewa wani daga zuriyar Dauda ne zai yi sarautar da aka sake haɗawa (aya 24a). Ga Ezekiel, wannan “makiyayi” zai yi aiki a matsayin Almasihu kuma zai cim ma Isra’ila abin da sarakunanta na dā ba su yi ba. Wannan nuni ne na alama ga alkawarin Dauda (2 Sama’ila 7), inda Allah ya yi alkawari da wani sarki na har abada daga zuriyar Dauda zai yi sarauta bisa mutanen Allah.

Tunanin sarkin makiyayi yana da tasiri mai girma akan Sabon Alkawari, musamman kalmomin Yesu a cikin Yohanna 10:1-18, inda ya kwatanta kansa a matsayin “Makiyayi nagari” (aya 11). Canji na mutanen Allah don nuna halin allahntaka shine babban tabbaci cewa su na Allah ne (aya 24b). Saboda yanayin wannan alkawari, ba a tilasta musu biyayya da lura da su ba, amma suna mayar da martani ga abin da Allah ya yi.

Alkawarin cewa za su yi rayuwa a ƙasar kakanni har abada (aya 25) ita ce, aƙalla, alamar cewa zaman talala da ƙaura ba za su dawwama ba har abada. Abin lura ne na bege a cikin bala'in ƙasa. Allah zai albarkaci, ya riɓaɓɓanya, ya kafa Wuri Mai Tsarki tare da su (aya 27-28).

David Shumate shi ne sakataren taro na shekara-shekara na Cocin ’yan’uwa. An nada shi minista, ya yi kusan shekaru 30 a matsayin ministan zartarwa a gundumar Virlina.