Nazarin Littafi Mai Tsarki | Afrilu 9, 2021

tausayi

Manya hannu rike da kafafun jariri
pixabay.com

Kowace bazara, da Associated Church Press yana girmama mafi kyawun aikin masu sadarwa na imani da aka buga a cikin shekarar da ta gabata tare da lambar yabo ta ACP "Mafi kyawun Latsawa na Coci". A cikin Afrilu 2021, Bobbi Dykema ya sami lambar yabo ta Nasara don fassarar Littafi Mai Tsarki (babban girmamawa) don wannan labarin, wanda aka buga a farkon Disamba 2020.


Sai Maryamu ta ce, 'Ga ku baiwar Ubangiji. Ya zama mini bisa ga maganarka.' Mala’ikan kuwa ya rabu da ita.” —Luka 1:38, KJV

A cikin watan Disamba, muna bikin haihuwar ɗan Kristi, Ɗan Allah cikin jiki. Kuma kamar yadda ya dace wajen bikin haihuwa, wani abin da muka fi mai da hankali a kai shi ne kan uwar yaron, wadda rabonta da alherin jikinta na tsawon wata tara zuwa sama—da kuma wasan motsa jiki na haihuwa da haihuwa—ya zama dole don samun nasarar haihuwar jariri.

Haihuwar Mai Jiki, Almasihu Yesu, Ɗan Allah, ya kasance kuma nuni ne na ban mamaki na tausayin Allah: shirye-shiryen ɗaukar naman ɗan adam, ran ɗan adam, wahalar ɗan adam, domin dukan ’yan Adam su sami rabo cikin rai madawwami. na Allah.

Amma tausayin da aka nuna ta wurin haihuwar Kristi ba tausayin Kristi kaɗai ba ne. Maryamu, mahaifiyar Kristi, ta kuma nuna juyayi na ban mamaki, ta jefa lafiyarta, rayuwarta, da kuma sunanta cikin haɗari don ta ɗauki Ɗan Allah cikin duniya.

Harshen Ibrananci ya gane wannan ban mamaki tausayi ba Maryamu kaɗai ba, amma na dukan iyaye mata. A cikin ƙungiyar da muka rasa a cikin fassarar Turanci, ɗaya daga cikin kalmomin Ibrananci don tausayi shine rechemim, kai tsaye aka samo daga rechem, kalmar Ibrananci don “ciki.”

Haihuwar ɗa a cikin mahaifar mutum, al’aurarsa, wani abu ne mai ban mamaki na tausayi. Ko lokacin da ake son yaro, ana tsammaninsa, ana ƙauna, kuma ana maraba da shi, watanni tara na ciki ba damuwa ba ne kawai. Jerin yiwuwar matsalolin kiwon lafiya da ke hade da ciki, yawancin su na dindindin, yana da tsawo kuma mai ban tsoro: ciwon sukari na ciki, anemia, damuwa, preeclampsia, hyperemesis gravidarum, matsaloli tare da hip da sauran haɗin gwiwa, riƙewar ruwa, da sauransu. Kuma duk da haka da yawa uwa mai ciki ta yarda da kasada da wahala da cikinta na iya haifar da farin cikin da take tsammani tare da haihuwar ɗanta.

Ko da a Turanci, kalmar nan “tausayi” tana nuni ne ga son wahala a madadin wasu. Yaren Latin com da tushen kalmar passio a zahiri yana nufin "wahala da." Tausayin Allah ya ta’allaka ne a cikin yardar Allah da ya sha wahala tare da mu; Tausayin Maryamu a cikin niyyarta ta sha wahala ta haifi ɗa na Almasihu.

 Ga iyaye mata da yawa, rabon alherin da ake yi mata don ba da rai ga ɗanta ba ya ƙare da haihuwa, kamar yadda ta ciyar da jariri daga nononta. Bugu da ƙari, yarda don shayar da yaro ya ƙunshi sha'awar sha wahala, kamar yadda rikitarwa irin su mastitis har ma da ciwon cizon ba sabon abu ba ne. Anan kuma, yaren Ibrananci ya haɗu da wannan baiwar uwa mai daɗi tare da tanadin jinƙai na Allah.

The Shaddai a matsayin suna ko lakabi na Allah ya bayyana sau 48 a cikin nassosin Ibrananci kuma ya bayyana an samo shi daga tushen kalmar. inuwa, kalmar Ibrananci don “nono.” The Shaddai sau da yawa ana fassara shi “Allah Maɗaukaki” a Turanci, amma wataƙila za a iya fassara shi da “The Nurturing One” ko “The One Who Sustains Our Life,” ko kuma a sauƙaƙe, “Mai Dogara.” Ƙarfin Allah ba ya ta'allaka ne ga allahntaka, sararin samaniya, ƙarfin tsoka, amma a cikin gaskiyar cewa rayuwarmu tana ɗorewa lokaci bayan lokaci da rana kowace rana ta wurin tausayin Allah mai girma.

Akwai wani wuri a Ƙasar Mai Tsarki da ke girmama tausayin ba da kai na Maryamu wajen shayar da jariri Yesu nono. A cikin Baitalami, da ke gabar Yamma na Yankin Falasdinu, wani wurin ibadar Roman Katolika ne da ake kira Chapel of the Milk Grotto. Bisa ga al’ada, wannan wurin wani kogo ne inda Maryamu da Yusufu suka tsaya a kan jirginsu zuwa Masar daga Sarki Hirudus mai kisa, domin Maryamu ta ciyar da jariri. Tana cikin haka sai wani digon nononta ya fado kasa, almara kuma ya mayar da kasan kogon fari. Majami'ar ta zama wurin gudanar da ibada, musamman abin kauna ga zukatan ma'aurata marasa haihuwa, masu ciki da masu shayarwa duka Kirista da Musulmi, da masu zuwa yin addu'ar Allah ya ba shi lafiya da sunan Sarkin Aminci.

Maza da mata na Isra’ila da kuma Yahuda ta dā sun ga mata masu ciki da masu shayarwa siffar Allah Maɗaukaki, Wanda ba da kansa mai alheri ya ɗaukaka rayuwar kowane mutum da na mutane gaba ɗaya. Cikiyoyi da ƙirjin mata ’yan Adam, da aka yi aiki don renon sabuwar rayuwa, suna da alaƙa da fahimtar Isra’ilawa na dā na Allah, wanda a cikin siffarsa aka yi mata da maza.

Ta yaya za a iya ƙalubalanci fahimtarmu game da Allah, da tausayi, har ma ta canza ta wurin maido da ciki mai ciki da nono mai kumbura a matsayin hanyoyin tunanin tausayin Allah? Ta yaya za mu iya ɗauka da kuma tallafa wa iyaye mata dabam-dabam idan da gaske mun ga siffar Allahnmu mai juyayi a cikinsu? Ta yaya za mu iya, a cikin al'amuranmu na Arewacin Amirka da na duniya, yin aikin hajji zuwa Chapel na Milk Grotto a cikin tunaninmu don yin addu'a ga sababbin iyaye, jarirai masu lafiya, da kwanciyar hankali na duniya da aka haife su a ciki?

Wataƙila ganin Allah a matsayin Mai Tausayi Mai Raya, da dukan mutane, namiji da mace, kamar yadda aka yi su cikin surar Allah, zai iya kai mu ga fahimtar ba da kai da tausayi a matsayin kira ga dukan Kirista, namiji da mace. Wataƙila raba jinsi na Kristi da na manzanni bai kamata a ɗauke su wata alamar cancantar hidima ta keɓe ba fiye da zama cikin jikunan da za su iya girma a matsayin madubi na tausayin Allah.

Mafi mahimmanci, ganin yadda aka kwatanta tausayin Allah a cikin baiwar kai mai kyau na iyaye mata masu ciki da masu shayarwa ya kamata ya kai mu ga sabon fahimtar tausayi kanta. Idan tausayi yana nufin “wahala,” wataƙila bai isa mu ba da abin da ya wuce gona da iri ba ga waɗanda suke bukata kuma mu ci gaba. Mun ga wannan a rayuwar Maryamu, da kuma cikin rayuwar Evelyn Trostle namu.

Evelyn Trostle ta yi hidima a matsayin ma’aikaciyar agaji ta ’yan’uwa a birnin Marash a lokacin kisan kare dangi na Armeniya a farkon ƙarni na 20, tana kula da yaran da suka zama marayu. Lokacin da Faransawa suka isa ƙaura daga birnin, Evelyn ta rubuta wa danginta a McPherson, Kan., cewa ta yanke shawarar zama tare da marayun ta. Evelyn ta ji an kira ta kuma tana shirye ta ci gaba da shan wahala tare da wadannan kananan yara, masu firgita, marasa uwa da uba, wadanda aka kashe iyayensu a wani mummunan kisan kare dangi da Turkawa suka yi wanda ya dauki rayukan mutane sama da miliyan 1.5.

Kamar yadda duk iyaye mata masu ciki da masu shayarwa suke yi, amma a hanya mafi ban mamaki, Evelyn ta kwantar da jikinta a kan layi a cikin wani hali na sadaukar da kai wanda ya ci gaba da rayuwar yawancin yaran Armeniya. Ta ci gaba da kiranta a matsayin wanda aka yi cikin siffar Allah mai reno, mai dorewa, mai tausayi.

Wataƙila mu ma muna bukatar mu shiga cikin wahala na waɗanda Yesu ya kira su “mafi ƙanƙantan waɗannan,” ba kawai kayan hannu ba, amma hannuwa: hannayen ƙauna, hannayen tausayi, hannayen kulawa, hannayen da za mu riƙe ta wurin dare. Muna tafiya tare har cikin kwarin inuwar mutuwa, tare da rakiyar wanda ya raya rayuwarmu.

Bobbi Dykema shi ne fasto na Springfield (Ill.) First Church of the Brother. A baya ta yi aiki a matsayin Fasto kuma Fasto na matasa a gundumar Pacific Northwest kuma a matsayin mai koyar da Humanities & Addinai na Duniya na Jami'ar Strayer.