Nazarin Littafi Mai Tsarki | Maris 1, 2015

Duba kofar baya

Hoto daga Geoff Doggett

Shin kun taɓa jiran baƙi su zo gidanku don ziyara? An tattara tarin tarkace, an share shafukan yanar gizo, an samar da kayan abinci. Kun shirya!

Lokaci ya zo kuma kuna jira, kuna kallo daga tagogin, kuna aiki a ɗan cikakkun bayanai waɗanda ba su da mahimmanci, kuna jira ta ƙofar gaba don maraba da kamfanin da kuke tsammani.

Minti biyar ya wuce, sannan 10, sannan 20. Ba haka ya kamata ya kasance ba. Kun shirya shi daidai, kun shirya sosai, kuma yanzu kuna mamakin, "Me ya faru?" Kuna buɗe ƙofar gaban ku duba waje, kuna duba hanyar motar don ganin alamun motar da ya kamata a can. Kuna tsere zuwa kalanda don ganin ko kuna da daidai kwanan wata. Kuna duba wayar, kuna son ta kunna don sanar da ku cewa suna kan hanya. Kuna karkatar da kai, kuna sauraron karar ƙofar mota.

Duk da haka, hanyar mota ba kowa. Kwanan wata akan kalanda daidai ne. Wayar tayi shiru. Kuna jin rashin jin daɗi, ɗan ɓacin rai, da takaici sosai. Kuna fitar da ɗimbin yawa daga cikin ɗakunan ajiya, mayar da tulin a inda suka kasance, kuma ku zauna ga wani kayan zaki mai dadi wanda ba shi da dadi ba tare da abokan ku ba. Farin cikin sa'a guda da ya wuce ya ɓace a wani wuri a bayan gidan yanar gizon da kuka lura ya tsere daga ƙoƙarin ku na tsaftacewa a baya.

A lokacin ne ka ji wani abu a kofar baya. Yana jin kamar garken giwaye suna ƙoƙarin yin babbar shiga (ko ba haka ba). Mutane suna dariya suna kiran "Sannu!" Suna cin karo da takalmi da takalmi a kofar shiga, suna kokarin wuce kwalayen da aka nufa don soro. Kuna zuwa ƙafarku don karɓe su, kuna mamakin dalilin da ya sa suka shigo ƙofar baya da kuma dalilin da ya sa suka makara.

Shin kun taɓa tunanin cewa kun san rayuwa - kun san yadda abubuwa za su faru? Shin kun taɓa kallon shirye-shiryenku suna shuɗewa, yana barin ku kuna mamakin, "Me ke faruwa a duniya?"

Allah fa? Kuna jin cewa Allah ya ƙaddara- cewa haka Allah yake aiki, ba wata hanya ba? Kuna tsammanin cewa Allah zai zo a wannan lokacin, kuyi fakin a wannan wurin, ku haura zuwa wannan kofa, ku juya wannan ƙulli, kuma ku shiga cikin duniyar ku daidai lokacin da kuke tsammani? Shin kun yarda cewa Allah ba zai zo da wuri fiye da yadda kuke so ba, ko kuma ya zo daga baya fiye da yadda kuke zato?

A Ishaya 55: 8-9 mun sami waɗannan kalmomi: “Gama tunanina ba tunaninku ba ne, al’amuranku kuma ba al’amurana ba ne, in ji Ubangiji. Gama kamar yadda sammai suke sama da ƙasa, haka al'amurana sun fi naku ɗaukaka, tunanina kuma fiye da tunaninku.”

Kuna so ku ji wani labari mai dadi? Ba za mu iya cika fahimtar Allah ba! Oh, muna gwadawa. Mun sanya Allah a cikin kananan kwalayenmu. Wani lokaci ma muna sa Allah ya “kamani” da kuma “yi” kamar mu. Amma a hakikanin gaskiya, Allah ya fi girma. Lokaci.

Bulus ya haɗa ƙungiyar mawaƙa da waɗannan kalmomi a cikin Romawa 11:33: “Ya zurfin wadata da hikima da sanin Allah! Irm XNUMXYush XNUMXYush XNUMX Ba a bincika hukunce-hukuncensa, da kuma tafarkunsa marasa ganewa!” Sau nawa muka zauna muna jira a kofar gidanmu, muna kallon Allah ya shiga, sai muka gano cewa Allah yana kofar baya? Ko kuma Allah ya riga ya shiga yana aiki kuma ba mu gane ba!

Akwai misalai da yawa a cikin nassi game da wannan “ƙofa ta baya” Allah.

Nuhu, wani mutum da ya sami tagomashi a gaban Allah, ya sami Allah a ƙofar baya da guduma da tsarin babban jirgin ruwa, ko da yake ba a taɓa yin ruwan sama ba. Yi magana game da hanya mafi girma! Ibrahim—da ɗansa, Ishaku, bagadi, wuƙa, da wuta—wani misali ne kuma. Ishaku ne za a yi hadaya, amma a ƙofar baya—a ƙarshe—aka tsayar da wuƙa, an yi gwaji, aka ba da rago.

Musa da Isra’ilawa a bakin Jar Teku fa? Akwai ruwa a gaba da sojojin Masar a baya. Ka yi tunanin tsoro da tashin hankali. Sun yi tsammanin za su mutu a cikin jejin kuma suka kai ƙara ga Musa. Musa ya ƙarfafa su, sa'an nan ya yi kuka ga Ubangiji. Wani yanayi ne na matsananciyar damuwa. Lokaci ya kasance mafi mahimmanci. Sun kasance marasa taimako ba tare da taimakon Allah ba. Amma kace waye yaje kofar baya? “Mala’ikan Allah wanda yake tafiya gaban rundunar Isra’ilawa ya matsa, ya bi bayansu; Al'amudin girgijen kuwa ya tashi daga gabansu, ya zauna a bayansu.” (Fitowa 14:19). Yaya abin yake don kariya ta bayan gida? Hanyar ceto ita ce busasshiyar hanya ta cikin Bahar Maliya.

An kira Dauda ya fuskanci Goliyat. Ya “gadu” da Allah a ƙofar baya, inda akwai duwatsu biyar, kuma ɗaya ne kawai ya kai wannan dogon mutumin.

Esther, da take fuskantar rai da mutuwa, ta zaɓi ta tsaya wa mutanenta, kuma a “ƙofa ta baya” ta haɗu da sandan sarauta na zinariya da aka ɗaga mata. Don haka, an sami taimako ga mutanen Yahudawa.

Daniyel ba zai daina yin addu'a ba, ko da yana nufin ransa ne, kuma, na ɗan lokaci, yana kama da hakan zai kashe shi sosai. Menene ya ratsa zuciyar Daniyel sa’ad da yake jiran makomarsa? Shin ya sake duba “ƙofar gida” sau ɗaya, yana tunanin cewa wataƙila, wataƙila, Allah zai kasance a wurin? Sa'ad da ya sauka a cikin wannan kogon, ya yi ƙarfin hali don a yayyage shi? Yaushe Daniyel ya ji an rufe ƙofar baya, kuma ya gane, da sauƙi, cewa Allah ya zo kuma ba zai zama abincin rana ga zakuna ba?

Shadrach, Meshach, da Abednego fa? An ɗaure su zuwa tanderun wuta. Sun tabbata cewa Allahnsu yana iya kuɓutar da su. Ko da Allah bai yi ba, sun ƙudurta, ba za su bauta wa allolin Sarki Nebukadnezzar ba. Wutar ta yi zafi sosai har ta kashe waɗanda aikinsu ne su jefar da Ibraniyawa uku cikin harshen wuta. Ga Shadrach, Meshach, da Abednego, ƙofar gaban ba ta buɗe ba. Aka ɗaure su, aka jefa su cikin wata tanderu mai ci. Amma Allah ya shiga ta “ƙofa ta baya” na wannan zafin yana jiransu. Lokacin da suka fito daga wuta, jikinsu bai yi rauni ba, ba a rera gashin kansu, ba a kone tufafinsu ba, ko hayaƙi ba sa jin ƙamshinsu. Muna sake samun kofar baya Allah.

Labarin Kirsimeti yana haskakawa, a cikin hanya mai ban mamaki, ƙofar mu ta baya Allah. Da ba mu aika jariri ba. Da ba mu gaya wa makiyaya kawai ba. Da ba mu fuskanci barga mai datti ba. Amma mu ba Allah ba ne. Haƙiƙa, abin nufi kenan. Allah ya shige kofa ta baya a wannan dare domin Allah ya san abin da muke bukata. Muna bukatar mai ceto.

Mu rungumi Allahnmu na ƙofar baya, kada mu yi ƙoƙari mu tsara yadda, lokacin, ko inda Allah yake aiki. Kuma a cikin natsuwar zuciyarka, ka saurara da kyau don kurwar kofar bayanka.

Melody Keller asalin yana zaune a Wales, Maine, kuma memba ne na Cocin Lewiston (Maine) na 'Yan'uwa.